uaanosida uurana hii dhag... ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumamosi yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati jina langu ni sandei shomari Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Redio Butembo na Redio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida la wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Habari za dunia zinasoma kwenu na mi Patrick Nduimana. Marekani Ijumaa ilifanya mashambulizi ya anga huko mashariki ya kati, kulipiza kisasi baada ya shambulio baya la ndege isiyokuwa na rubani kwenye kambi ya wanajeshi wa marekani nchini Jordan jumapili iliyopita lililoua wanajeshi watatu wa, wa Marekani. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani ilisema wanajeshi wake walifanya mashambulizi ya anga ndani ya Iraq na Siria dhidi ya kikosi cha mapinduzi cha Iran, Iran's Islamic Revolutionary Guards Corps IRGC, na makundi ya wanamgambo wenye uhusiano na kikosi hicho. Jeshi la Marekani lilishambulia zaidi ya malengo 85 kwa kutumia ndege kadhaa. Tulishambulia mahali tulipokusudia kushambulia, alisema Luteni Jenerali Douglas Smith ambaye anahudumu kama mkuu wa operesheni kwa niaba ya wakuu wa jeshi la pamoja la Marekani. Alisema shambulio hilo la anga lilifanyika kwa takriban dakika 30 na kwamba maeneo matatu kati ya maeneo yaliyoshambuliwa yalikuwa nchini Iraq na manne yalikuwa Siria. Maafisa wa Marekani wamesema Iraq ilifahamishwa kabla ya shambulio hilo kutekelezwa. Rais wa Marekani Joe Biden alisema mashambulizi hayo yalitekelezwa kutokana na amri yake. Jibu letu limeanza leo, mashambulizi yataendelea kwa muda na wapi tutaamua, aelekezwe. Marekani haitaki mzozo Mashariki ya Kati au katika eneo lolote la duniani, lakini kwa wale wote wa wanaotaka kutuhujumu waelewe haya, ukimhujumu Marekani tutajibu, alisema Biden katika taarifa jana Ijumaa. Mji wa mpakani wa Gaza wa Rafa wenye watu wengi ulikuwa eneo la mashambulizi mabaya mapema leo Jumamosi. Haikubaanika mara moja ni watu wangapi waliouawa au kujeruhiwa. Hata hivyo, wizara ya afya ya Gaza chini ya utawala wa Hamas imeripoti Jumamosi kwamba zaidi ya watu elfu 27 waliuawa na zaidi ya elfu 66 sin, walijeruhiwa huko Gaza tangu shambulio la Hamas la Oktoba 7 dhidi ya Israel. Umoja wa Falme za Kiarabu umetenga dola milioni tano kama msaada kwa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Baadhi ya nchi zilisitisha michango yao kwa shirika hilo baada ya taarifa kuibuka kuwa wafanyakazi wake kumi na wawili walishiriki katika shambulio la Oktoba 7. Mapigano yaliendelea Ijumaa huko Gaza, huku maafisa wa afya katika eneo hilo wakisema kwamba watu 15 waliuawa usiku kucha kulingana na shirika la habari la AFP. AFP imeinukuu idara ya habari ya Hamas ikisema mashambulizi ya anga na mizinga ya Israel yaliulenga mji wa kusini mwa Gaza wa Khan Yunis. Mahakama ya Pakistani Jumamosi imemhukumu waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo Imran Khan na mke wake kifungo cha miaka saba jela na kulipa faini, ikisema katika maamuzi yake kuwa ndoa yao ya ya mwaka 2018 ilikiuka sheria. Chama chake kimesema Ilikuwa hukumu ya tatu dhidi ya Khan wiki hii na inajiri kabla ya uchaguzi mkuu siku ya Alhamisi, na haruhusiwi kugombea. Khan mwenye umri wa miaka 71 alihukumiwa siku za karibuni kifungo cha miaka 10 jela kwa kuvujisha siri za serikali na miaka 14 jela pamoja na mke wake kwa kuuza kinyume cha sheria zawadi za serikali. Mawakili wake wamesema watakata rufaa katika kesi zote tatu. Haikufahamika mara moja ikiwa hukumu mbalimbali dhidi mbali yake zitatekelezwa zita kwa wakati mmoja. Khan yuko gerezani katika mji wa Rawalpindi, wakati mke wake atatumikia kifungo chake katika nyumba yao ya kifahari iliyoko karibu na mji mkuu Islamabad. Tayari anakabiliwa na marufuku ya kutoshikilia wadhifa wa utumishi wa umma kwa kipindi cha miaka kumi. Uliendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka Sauti ya america Washington DC. Rais wa Kenya William Ruto Jumamosi amewalaumu maafisa wa serikali kwa uzembe na rushwa kufuatia mlipuko mbaya wa gesi uliotokea jijini Nairobi na kuua watu watatu na kujeruhi wengine 280. Lori lilokuwa limebeba mitungi ya gesi lilipuka kabla ya saa sita usiku siku ya Alhamisi huko Embakasi, wilaya moja katika mji mkuu wa Nairobi yenye wakazi wengi, na kusababisha uharibifu mkubwa na kupelekea watu kukimbia ili kunusuru maisha yao. Taasisi ya petroli ya Afrika Mashariki ilisema Ijumaa kwamba mlipuko huo ulitokea kwenye hala haramu ya kujazia na kuhifadhi mafuta ambako mmiliki wake na baadhi ya wateja walikuwa walikutwa na hatia na kuhukumiwa mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Lakini mamlaka ya mazingira Kenya, NEMA, imesema Jumamosi kwamba kampuni ya nishati Maxis Nairobi Energy ilipata leseni tarehe mbili Februari mwaka jana kusimamia hala hiyo. Uchunguzi wa awali umebaini kuwa maafisa wanne wa NEMA walitoa leseni bila kuheshimu taratibu na kwa hiyo wanahatia. Mwenyekiti wa bodi ya NEMA Emilio Mugo amesema katika taarifa <mulia> Jarida la wikendi. Karibu, hili ni jarida la wikendi, nusu saa ya uchambuzi wa kina tukiangazia matukio muhimu wiki hii. Kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano na Citizen TV Nairobi, Kenya, VOA Washington DC na Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Nimro Tabu nikiwa studioni Citizen, Nairobi. Nami ni Ivona Kamuntu wa Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania. Leo hii tunaangazia namna ambavyo vyombo vya usalama vinachukua hatua kuhakikisha kwamba ukanda wa Afrika Mashariki unakuwa salama. Nami ni Huba Abdi nikiwa Washington DC. Wakuu wa masuala ya ujasusi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki wamekuwa nchini Kenya katika kaunti ya Mombasa kuangazia masuala ya usalama na hatua zitakazochukuliwa. Kuweka eneo la kanda la Afrika Mashariki kwa salama. Haya najiri takwimu zikionyesha uhalifu na migogoro ya kiusalama ikiongezeka katika kanda hili. Nampisha Colin Sadede ambaye ametuandalia ripoti ifuatayo. Wakuu wa vitengo vya ujasusi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Uganda, DR Congo, Sudan Kusini, Somalia, Ethiopia, Burundi, Rwanda, Eritrea, Msumbiji, Comoros, Jibuti, Malawi na Ushelisheli wameangazia umuhimu wa kushirikiana kutatua changamoto za kiusalama kwa pamoja katika kongamano kwa jina Mashariki Cooperation. Wakuu hao wamekubaliana kujenga uhusiano wa karibu, kushirikiana kwa habari za kijasusi na usalama mipakani, kubuni vikosi vya pamoja vya usalama ili kukabiliana na uhalifu unaovuka mipaka miongoni mwa matatizo kiusalama ya kiusalama yanayokumba eneo hilo ni pamoja na ugaidi, ulanguzi wa binadamu na uhalifu wa mitandaoni. Akizungumza kwenye mkutano huo, naibu rais wa Kenya Rigadhi Gashagwa amesema dunia imebadilika kutokana na mifumo ya dijitali ambayo imesababisha utata kukabiliana na uhalifu, na ni muhimu kwa idara za ujasusi kushirikiana kukabiliana na uhalifu kama vile ugaidi na ulagai wa mitandaoni This for strength... hii inahitaji kuimarisha ufahamu wa maafisa katika masuala ya dijitali hii ni kando na kuajiri wataalam katika teknolojia kuwapikwa halifu. Sasa hii inahitaji uwekezaji katika operesheni za kiusalama. Tunahitaji miundo mbinu ya kisasa kutambua, kufuatiliana, kufuatilia matatizo ya kiusalama ili yashughulikiwe kwa wakati. Mataifa ya Afrika Mashariki yanashuhudia matukio kadhaa ya kiusalama yanayotokana na makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab, ulanguzi wa binadamu, utakatishaji fedha, uhalifu mitandaoni na pia mauaji. Mkurugenzi wa idara ya ujasusi Kenya, Nordin Haj, anasema mwingiliano wa mataifa ya eneo hilo mipakani umechangia uhalifu unaolenga biashara, uchukuzi wa mizigo na binadamu, na ipo haja ya ushirikiano wa kijasusi kukabiliana na wahalifu. Ametaja ugaidi, ulanguzi wa binadamu, vilevile bidhaa na ule ulaghai wa mitandaoni kama baadhi ya uhalifu unaonawiri kutokana na ulegevu kwenye ushirikiano wa kiujasusi na juhudi za kiusalama. The interconnected nature of our security and stability. Hali mbaya ya taifa moja ni tatizo kwa taifa jirani, na ushirikiano wetu katika masuala haya yataimarisha uwezo wetu wa pamoja kukabiliana na changamoto zilizopo. Hata hivyo, ningependa kutambua ushirikiano wetu umetufanikisha kushughulikia matatizo yanayotokea kutokana na ushirikiano katika habari za kijasusi, maana tumezuia mambo mengi ambayo yangetusibu foiled planned attacks on our uh, region soil and mitigated prevailing threats. Hatua na makubaliano na maafikiano yaliyochukuliwa katika kongamano hili yatatekelezwa kikamilifu kuhakikisha eneo hili linabakia salama kwa ukuaji na maendeleo. Collins Liberty Adede, VOA, Mombasa. Nam taarifa yake Colin Sadedi inatuwekea taswira nzuri tu ya kuandaa mazungumzo yetu ya leo. Lakini kabla ya kuanza mjadala, anachukua fursa hii kumkaribisha mgeni wetu aliyeko, eh, katika studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Anafahamika kama James Kasusura, ni mchambuzi wa masuala ya ulinzi. Nafikiri moja kwa moja eh, kwako Bwana Kasusura. Eh, masuala haya ya ujasusi ama mkutano huu kongamano hili linafanyika wakati ambapo mataifa wanachama walio shiriki mazungumzo kuna tetesi za hapa na pale nyingi zikitokana na masuala ya kisiasa. Sasa tunataka tuzungumze ikiwa swala la kwanza lililoleta eh, wakuu wa ujasusi lilikuwa masuala ya ushirikiano na uhusiano mwema, itakuwa vipi wakati mataifa tunajua kuna malumbano ya kisiasa. Kwa mfano tuchukulie Rwanda na Kongo, tuchukulie pia uh, mara nyingine Kenya na Somalia. Sasa huu ushirikiano wakati wajasusi uh, ama viongozi wa ujasusi wanazungumza, ni yapi anajitokeza wakati kuna mitafaruku ambayo inaletwa na masuala ya kisiasa uh, katika eneo hili la uh, Afrika Mashariki? Eh, asante sana ndugu mtangazaji eh, ni kweli kabisa kwamba kumekuwa na mitafaruku midogo midogo katika ma mataifa haya ya mashariki ya Afrika lakini pia ikumbukwe kwamba ili mataifa yaende pamoja ni pamoja na usalama eh. Huwezi ukaacha swala la usalama eh, upandeni halafu mataifa ukasema yanaweza yakakaa pamoja ili hata maja, eh, majirani wanapotaka kukaa kwa pamoja lazima wakubaliane kukaa, kuondoa tofauti zao na vitu kama hivyo, lakini pia lazima wakubaliane kushirikiana kwa sababu E, kama unavyosema hizi taarifa kutoka kwenye e, taifa moja kwenda taifa e, jingine ni muhimu sana. Kwa mfano umeona, tumekuwa na historia nyingi tu ndefu kwamba e, maga, magaidi kutoka Somalia wamekuwa wakivuka kuingia Kenya, wamekuwa wakivuka kuingia Uganda, ile elfu mbili na kumi Westgate Mall pale e, Garissa na kadhalika. Lakini hawa wote wanapotoka, aidha watakimbilia Uganda au watakimbilia Kenya au watakimbilia Tanzania au watakimbilia Rwanda na kadhalika, kwa sababu wanapo wanasema, magaidi kabla ya kuplani shambulizi lazima waplani mahali pa kukimbilia, pa, kuto, pa kukimbilia. Kwa hiyo e, pamoja na mitafaruku hiyo midogo midogo ambayo ipo katika nchi zetu lazima eh, haya, hizi taasisi zetu za usalama lazima ziwe na eh, ma, mawasiliano mazuri yasiyo na yasiyo katika katika, ili kuweza kusaidiana na kuweza eh, kufoil movement au tukio lolote ambalo linakuwa linapangwa katika eh, taifa nyingine, kwa hiyo Kasusura, uh, hapo hapo ambapo ameishia Nimrod. uh, bahati nzuri wewe tayari umeshapita kwenye utumishi wa jeshi la polisi Tanzania, mm -hmm. na ukaondoka na nafasi nzuri tu ya ukamishna. mm -hmm. uh, kuna, kuna jambo la siasa hapa linaingizwa mathalani, mm -hmm. hivi sasa raisi wa DRC mm -hmm. ha, hana imani tena na vikosi vya ulinzi wa amani mm -hmm. vya Umoja wa Mataifa Afrika Mashariki, vile vya kikanda na anaamini kwamba sasa akibadilisha mkakati na kualika vikosi vya ushambulizi kutoka SADC ndipo ataona kuna majibu. M2, uh, M2, M2, M2, M2, M2 na tayari dalili zinajionyesha wazi M23 wakitaka sasa tuzungumze kwa <laughs> sababu, wanajua kuna kushambuliwa. Lakini hizi e, siasa zinavyoingilia na kufanya mataifa haya, ule undugu ule ushirikiano unakuwa kidogo wa mashaka, kipi ambacho hasa kinapaswa kufanyika? Uh, kwanza eh, kwa mfano hayo yanayoendelea ya Kongo hawezi kujitenga na eh, Afrika Mashariki, pamoja na yote ile jeshi la Umoja wa Mataifa na nani, kwa sababu hata SADC iko ndani ya Umoja wa Mataifa. Sasa ukisema sitaki jeshi la Afrika Mashariki, lakini nataka la SADC. SADC, Afrika Mashariki, Umoja wa Mataifa, wote ni wale wale. Sasa kwa kweli Kongo anataka ku complicate tu haya mambo, na sidhani kama anaweza akafanikiwa kwa hivi anavyotaka kwenda, lakini atakwenda mbele, atagonga ukuta, halafu atarudi nyuma. Sasa La... hapo ndio hoja uh, mm, kwamba siasa inaingilia huo usalama wa ukanda Afrika Mashariki. Nini hasa ambacho kipo mbele katika kuyapunguza haya ili huo usalama wanaosema wataunda vikosi vya kushirikiana mipakani ufanikiwe? Hivi vi eh, taasisi za usalama wa, wa taifa kama hizi ambazo kikao hiki kilichoisha eh, Mombasa ndio washauri wakuu wa masuala yote ya usalama. Kwa hiyo wana nafasi kubwa na ndio maana hata Mheshimiwa eh, makamu wa rais wa Kenya amewaambiwa watoke na solution. Watoke na solution kwamba okay, kama kuna eh, ugomvi ugomvi kidogo wa Kongo na Rwanda Kenya labda na Somalia na nani na nani, hapa leteni solutions, kwa sababu hizi taasisi za usalama usalama wa taifa wa Tanzania wa Kenya wa Uganda na nani ndio washauri wakuu wa, eh, policy makers wa, wa wa vyombo vya siasa raisi na kadhalika. Hawa ndio washauri wakuu. Unapozungumzia usalama eh, unazungumzia mkurugenzi wa usalama wa taifa ndio mshauri mkuu kwa rais wa nchi husika. Kwa hiyo majadiliano yaliyokwisha jana, ushauri ambao utatolewa, ni lazima Kongo na hawa wengine lazima watafuata, kwa sababu moja ya makubaliano katika swala la East Africa ni kwamba pawepo na amani. Sasa sasa kama, wacha tumsikie Huba. Naam, hapo hapo mwenzangu alipoachia. Ivona, kwako bwana kumekuwa na maswala ya ugaidi vilevile vile ulanguzi wa binadamu na vilevile vile masala ya bidhaa haramu na ulewa mtandaoni, ikiwa ni baadhi ya uhalifu ambao unaendelea kushika kasi katika uh, kanda hili la Afrika Mashariki kama alivyosema mwenzangu Colin Adede katika taarifa yake, na tunajua wazi ni kwamba mipaka yote ina maafisa wa usalama, lakini swali ni je, vipi wakuu wa usalama watafanya mkutano ili hali tatizo lipo miongoni mwao? Je, ni ulegevu kutokana na wamekosa ushirikiano wa kijasusi au ipi changamoto kuu? Moja ya vitu ambavyo nimeona umeviweka vizuri na vitu ambavyo vya ku vi, vitashika kasi kwa sasa hivi kwenye hizi taasisi ni pamoja na kitu anachoita artificial intelligence, artificial intelligence Kiswahili chake, eh, sidhani kama Ki,, ni kizuri sana eh, akili unde akili unde. Ukimwambia mswahili tu wa kawaida atashangaa, kwanza hajawahi hata kuisikia, lakini neno artificial intelligence kidogo ina sound kidogo angalau angalau. Eh, wamekubaliana pamoja na mambo mengine kuongeza na kuboresha hii artificial intelligence ya, a-a-kili unde. Hii, akili unde hii eh, akili unde ni, ni, ni programs za mbali kabisa kubwa kabisa za kisasa ay, ambazo hizi zitasaidia kwa kiwango kikubwa. Kwa mfano, umeona kwenye artificial intelligence ukiipa data inaweza yenyewe eh, pale akili ya kibinadamu inapoishia ndipo artificial intelligence inapoanzia na kwa kasi zaidi kupunguza makosa ya kibinadamu. Kwa mfano tumeona kuna kamera sijui za e, CCTV cameras kwenye majumba, maofisi yetu na kadhalika, lakini hii kamera ina rekodi tu, lakini sasa artificial intelligence yenyewe ikipewa hizo picha za za artificial e, hizo picha za CCTV yenyewe inazitafsiri na inakwambia kabisa kwamba huyo unayemwona hapo yenyewe unayemwona hapo ni fulani bin fulani, huyo tena amezaliwa hapa, huyo ni gaidi, huyo ni mlanguzi wa watu na kadhalika. Hiyo ni moja ya vitu ambavyo sasa wamevizungumza kwa kirefu, na ni vitu ambavyo nadhani vinaweza vikatupeleka eh, vikawapeleka mbele zaidi, na kwa, eh, kwa kasi na kwa usahihi zaidi. Asante sana uh, bwana Kasusura. Uh, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya jarida la wikendi, tunaendelea na mjadala huu katika awamu ya pili. Katika kuendesha kipindi hiki ni ushirikiano uh, katika studio za Azam TV uh, tukiwa naye uh, Ivona vilevile vile, uh, Washington DC tuko naye Huba Abdi uh, bila shaka mimi naitwa Nimrod Tabu nikiwa hapa studioni Citizen TV. Tunakwenda mapumzikoni kidogo, tunarejea baada ya muda mfupi. Hebu sasa tugeukie maswala tu ambayo yaliweza kujitokeza katika kongamano ambalo iliweza kukamilika siku hapo jana, baada ya kuwepo kwa vikosi ama wakuu wa ujasusi kutoka mataifa mbalimbali. Sasa mkutano wa kieneo wa kujadili maswala ya kiusalama katika mashariki ya Afrika uliandaliwa hivi majuzi katika mji wa Mombasa. Japo mkutano huo ulikuwa na wa faraga, imearifiwa kuwa uliangazia masuala ya kuimarisha umoja katika kukabiliana na utovu wa usalama na vilevile kuimarisha misingi ya mataifa husika. Aidha, kama ilivyo desturi, mikutano hii huwa na mazungumzo ambayo yana masuala fiche na ambayo hatuwezi kuyatathmini kutokana na usiri unaohitajika, lakini tunafahamu eh, ni kuwa wajumbe kutoka mataifa ya Tanzania, Uganda, Somalia, Ethiopia, Burundi, Rwanda, Eritrea, Mozambique, Comoros, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Djibouti, Malawi, Sudan Kusini na vile vile Ushelisheli na mwenyeji Kenya walihudhuria. Aidha, ni mkutano huo ulitakiwa eh, Uh, ulitajwa kama Mashariki Cooperation uh, Conference. Uh, bila shaka basi tuangalie lengo la Mashariki Conference. Mataifa yaliyowakilishwa katika mkutano huo yanakabiliana na utovu wa usalama na uvunjaji wa sheria kupitia namna tofauti. Baadhi ya visa vya utovu wa usalama na uvunjaji sheria ni pamoja na ulanguzi wa watu haswa wa watoto, ulanguzi wa dawa za kulevya, uingizaji wa bidhaa bandia au magendo, ufisadi, utakatishaji wa fedha, pamoja na ulanguzi wa vito vya thamani kama sehemu za wanyama. Pia kuna malumbano ambayo yanahusisha taifa moja na lingine, ambayo umetokana na kuwepo kwa silaha hatari eh, na ugomvi wa kisiasa kwa mfano ugomvi katika taifa la Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kuhusu ugaidi, taifa la Kenya mara kwa mara limejikuta katika njia panda kuhusu uhusiano wake na taifa la Somalia. Tuangalie sasa maswala yanayozongana na, uzongana, na uh, usalama uh, na teknolojia. Ni maswala ambayo yaliweza kujitokeza katika mkutano huo kama tunavyopashwa na duru zetu. Na sasa basi, uh, tuangazie uh, maswala ya teknolojia na usalama dijitali pia yanakuwa ni yenye kupewa kipaumbele katika mikutano kama hii, waliohudhuria wakihimiza kukumbatia teknolojia na maswala ya kidijitali kama njia ya kuimarisha usalama na kuondoa tishio la utovu wa usalama. Aidha, wakuu wa idara za ujasusi wameshinikizwa kuhakikisha kuwa maafisa walioko chini yao wanapewa mafunzo ya mara kwa mara ya kidijitali ili waweze kukabiliana na halifu wa mitandaoni. Uh, bila shaka unafahamu kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia 78 ya visa vya uhalifu wa kiteknolojia ambapo mataifa ya Kenya, Uganda na Rwanda yameweza kulengwa. Changamoto basi ni zipi za kiusalama? Uh, bila shaka duru zinaarifu kwamba uh, hali ya kiuchumi ulimwenguni pia ni tishio kwa usalama. Wakuu hawa wa ujasusi wamefahamishwa kuwa masuala ya kiuchumi ambayo yanaathiri gharama ya maisha, ukosefu wa ajira, ukosefu wa chakula na harakati za ukimbizi pia zinastahili kupigiwa darubini eh, kwani ni changamoto hizi husukuma baadhi walioko katika jamii kushiriki uhalifu kwa kisingizio cha kujitafutia riziki. Mwisho tu basi ni kwamba kwa sasa mataifa wanachama yanatumia mashirika ama vituo kama IGAD Cyber Security Center na shirikisho la Eastern Africa Police Chiefs Cooperation Organization ukipenda IPCO uh, kuweza kuimarisha vita dhidi ya uhalifu wa kidijitali, huku kituo cha kinachofahamika kama Regional Fusion Centers ama ukipenda RFCs vikitumika kama kitovu cha kuwasilisha ujumbe na operesheni za pamoja dhidi ya uhalifu. Basi nimgeukie mgeni wetu uh, Bwana Kasusura, haya ni masuala ya kiujasusi eh, na mimi nafahamu eh, kwamba kuna masuala ambayo viongozi wa ujasusi huweza kutoa e, mara nyingi. Kwa mfano tutumie hapa Kenya, masuala ya ugaidi yameweza kujitokeza mara kwa mara. Inatokea kwamba mara nyingine, vyombo vya usalama vinapokea taarifa za, za ujasusi e, hata iwe ni kutoka mataifa ya magharibi kwa mfano, lakini mwisho wa siku, baada ya vumbi lishatifuka na kutulia, tunapata ufahamu kwamba taarifa hii za ujasusi hazikutekelezwa kwa wakati ufaao. Je, mikutano kama hii eh, inaweza kusaidia vipi eh, kuweza kuhakikisha kwamba, eh, taarifa za ujasusi zinachukuliwa kwa umakini na kuweza eh, kudhibiti eh, visa kama ugaidi? <coughs> Ni kweli kabisa, wakati mwingine yamekuwa yakitokea me, ya matukio mengi yakishatokea, eh, unakuta kulikuwa na mkatiko wa taarifa kutoka sehemu moja kwenda nyingine. E, njia mojawapo ya kufanya e, taarifa hizi ziweze kutiririka kwenda sehemu inayohusika ni pamoja na vikao kama hiki cha Mashariki Corporation. Kikao kama hiki e, ndio vinavyoondoa e, vile vizingiti vinavyokatiza katiza zile taarifa kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Kwa mfano, umeona e, wiki, mwaka jana Oktoba nadhani tarehe 17 ngapi? E, Waziri wa usalama e, Profesa Kithure Kindiki ametaja listi ya magaidi kama 35 tano. Sasa magaidi 35 tano waliotajwa, unakuta wanne amewataja, hawa ni wa Tanzania. Sasa taarifa kama hizi lazima zifike Tanzania. Tanzania wajulikane, huyu ni nani, anatoka wapi, anaishi wapi, baba yake nani, amezaliwa kijiji gani, na kadhalika na kadhalika. Na bahati nzuri system zetu ziko vizuri, kwa hiyo wanapopatikana watu kama hawa, lakini pia e, wa Uganda wa Kenya nao wakapata taarifa kama hizi, kwa sababu nimeona kwenye wale e, majina thelathini na tano wamo wengine, sijui Mganda wa, wa, wa, wa, wa Kongo au na kadhalika na kadhalika sasa bila e, taarifa hizi mikutano kama hii, kukaa na kujadiliana na kuona kwamba mna e, share, share vipi information hizi, kwa kweli inaweza ikawa ni ngumu sana kutekeleza, kwa sababu zitakatika tu. Lakini kama kutakuwa na vikao kama hivi, ndio vikao vya kukosoana kwamba bwana, wewe mwaka jana tulikupa taarifa hii, lakini hukuifanyia kazi. Sasa tena ikitokea tena nyingine tukupe au tusikupe? Kwa hiyo, kwa kukosoana ndio njia mojawapo ya kufanya eh, kwamba taarifa zifike sehemu inayohitajika. Bila shaka mtazamaji, tunakamilisha jarida la wikendi. Nasema asante kwa mchambuzi wetu aliyoko studio za Azam TV eh, Bwana James Kasosura, ambaye ni mchambuzi wa maswala usalama, ya kiusalama kwa kutusaidia kuendesha jarida la wikendi wiki hii. Umekuwa nami Nimrod Tabu nikiwa studioni uh, Citizen TV Nairobi Kenya, vilevile nimekuwa na wenzangu Ivona Kamuntu akiwa Azam TV Dar es Salaam Tanzania, na mwenzetu Hubabdi akiwa studio za VOA Sauti ya Amerika, Washington DC. Hatuna la ziada hadi wakati mwingine, na kutokea wikendi tulivo kwa hii kwa sasa. Shukran Huba Abdi na wenzako uh, katika kipindi cha jarida la wikendi. Sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Shambulio la kisupa mapema Jumamosi katika kituo cha treni cha Gare de Lyon mjini Paris limewajeruhi watu watatu polisi wamesema na kufuta uwezekano kwamba lilikuwa shambulio la kigaidi. Kwa wakati huo polisi walimkamata mshukiwa wa shambulio hilo ambaye alionyesha dalili za ugonjwa wa akili mkuu wa polisi wa Paris Laurent Nunez amewaambia waandishi wa habari. Na watu kadhaa wamekamatwa na polisi Jumamosi katikati mwa Moscow katika maandamano ya kupinga mpango wa Russia wa kuhamasisha wanaume kwenda kupigana nchini Ukraine. Kundi la haki za binadamu limesema watu 27 waliwekwa kizuizini, kama kundi linalowakilisha wake wa wanajeshi waliohamasishwa kukusanyika kwenye ukuta wa Kremlin kuweka maua kwenye kaburi la wanajeshi wasiojulikana, imesema tovuti ya OVD Info ambayo inaripoti kuhusu uhuru wa kukusanyika nchini Russia. na Marekani Jumaa ilifanya mashambulizi ya anga huko mashariki ya kati kulipiza kisasi baada ya shambulio baya la ndege isiyokuwa na rubani kwenye kambi ya wanajeshi wa Marekani nchini Jordan jumapili iliyopita liliua wanajeshi watatu wa, wa Marekani. Kamandi kama kuu ya jeshi la Marekani ilisema wanajeshi wake walifanya mashambulizi ya anga ndani ya Iraq na Siria dhidi ya kikosi cha mapinduzi cha Iran, Iran's Islamic Revolutionary Guards Corps, IRGC, na makundi ya wanamgambo wenye uhusiano na kikosi hicho. Na mji wa mpakani wa Gaza wa Rafa wenye watu wengi ulikuwa eneo la mashambulizi mabaya mapema leo Jumamosi. Haikubainika mara moja ni watu wangapi waliouawa au kujeruhiwa. Hata hivyo, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.