kucha afrika hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumatano februari 7 mwaka 2024 nalo jina langu na mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tuko hapa studio, tukisikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu, zikiwemo Redio NRA DRC, Redio Jambo Isiro huko huko DRC, Redio Sunrise Arusha Tanzania, Mwananchi Redio Nakuru Kenya, Voice of Africa Korogwe Tanzania, bila kusahau UBC Uganda, kati ya nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni kwenye taarifa zetu hivi leo michuano ya AFCON huko Ivory Coast yaingia kwenye nusu fainali, ambapo Nigeria watamenyana na Afrika Kusini, huku DRC wakionana macho kwa macho na Ivory Coast. Nini maoni ya wachambuzi kabla ya mechi hizo kufanyika hivi leo? E, Ivory Coast ni miongoni mwa timu ambazo zimepita katika staili ambayo ni e, mtindo unaezokasema e, wa bahati sana kwenye mashindano lakini naamini sana juhudi zinatangulia kwa asilimia kubwa eh, kabla ya bahati. Kwenye taarifa nyingine, mamia ya watoto waripotiwa kutengana na wazazi wao kufuatia mapigano makali yanayoendelea kati ya jeshi la serikali ya DRC na waasi wa M23. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Watu wasiopungua wanane waliuawa na wengine kumi na tisa kujeruhiwa baada ya mfululizo wa milipuko ya mabomu katika soko kuu la Bakara mjini Mogadishu siku ya Jumanne, vyanzo vya usalama vimesema. Viongozi wa kibiashara katika soko hilo wamesema milipuko hiyo ililenga eneo la maduka yanayouza vifaa vya kielektroniki katika e soko hilo. Mkuu wa jumuiya ya wafanyabiashara wa soko hilo, Hassan Abdi Ahmed, ameiambia idhaa ya Somalia ya Sauti ya Amerika kwamba mlipuko katika duka moja uliua wafanyakazi wawili. Naye mwandishi mmoja wa VOA amesema wafanyakazi wawili na wateja katika soko hilo walikuwa miongoni mwa waliofariki. Mamlaka mjini Mogadishu zilisema milipuko hiyo ilisababishwa na vilipuzi vilivyotegwa katika maduka hayo. Serikali haikuweka wazi dhamira ya mashambulizi hayo, lakini afisa wa usalama ambaye hakutaka jina lake la litajwe kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari ameiambia sauti ya Amerika kwamba mashambulizi hayo yanahusiana na uwekaji wa kamera za CCTV uliofanywa na baadhi ya wafanyabiashara. Kiongozi wa dhehebu lililoibua utata nchini Kenya, Paul Mackenzie na washirika 29 walishtakiwa Jumanne kwa mauaji ya wa watoto 191 ambao miili yao ilipatikana kati ya zaidi ya mara mbili ya idadi hiyo iliyokuwa msituni. Washtakiwa wote walikanusha mashtaka hayo katika mahakama mjini Malindi. Waendesha mashtaka wanasema Mackenzie aliamuru wafuasi wake pamoja na watoto wao wajiue kwa kususia chakula ili waende mbinguni kabla ya ulimwengu kuisha, hali iliyosababisha mojawapo ya maafa makubwa zaidi yanayohusiana na imani ya kidini katika historia ya hivi karibuni. Wafuasi wa kanisa lake la Good News International waliishi katika makazi kadhaa yaliyojitenga katika eneo la hekari 800 ndani ya msitu wa Shakahola, zaidi ya mili 400. Hatimaye ilitolewa humo. Makenzi alikamatwa Aprili mwaka jana, na tayari amefunguliwa mashtaka ya uhalifu unaohusiana na ugaidi kuua bila kukusudia na mateso. Alihukumiwa mwezi Disemba kwa hatia ya kutengeneza na kusambaza filamu bila leseni na anatumika kifungo cha miezi kumi na miwili gerezani. na waziri wa madini wa Zambia Peter Akundradi waziri wa madini wa Zambia Paul Kabuswe amesema Jumanne kwamba taifa hilo lina mpango wa kuongeza ushikadao mkubwa kwenye mikataba ya uchimbaji madini ili kuongeza mapato ya serikali pamoja na kushinikiza utumizi wa fedha kutoka kwa wawekezaji kwenye miradi ya kijamii. Harrison Kamau anatuarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters shirika linalomilikiwa na serikali la ZCCMIH litaongoza kwenye mikataba katika siku za mbele, lakini hilo halitaadhiri mikataba iliyopo kwa sasa, Kabuswe amehakikishia wawekezaji. Zambia ambayo inashikilia nafasi ya pili kwa uzalishaji wa shaba barani Afrika baada ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kupitia shirika lake la ZCCM ina asilimia kumi hadi ishirini ya hisa kwenye uchimbaji wa madini unaofanywa na makampuni binafsi ya Barik Gold na Vedanta Resources and Fast Quantum Minerals. ZCCM iliuza asilimia 51 ya hisa zake kwa kampuni ya Mopani Copper Mines inayomilikiwa na ile kubwa ya Umoja wa Falme za Kiarabu ya International Holding na kujibakishia asilimia iliyosalia iliyokuwa ikimilikiwa na kampuni ya Glencore hapo awali. Waziri Kabuswe amesema kwamba wanataka kuhakikisha kwamba kila mmoja ni mshindi bila kuwa na hali ya utumwa kwenye sekta ya madini. Wakati Zambia ikiwa na lengo la kuzalisha takriban tani milioni tatu za shaba ndani ya muongo mmoja, viwango vimeshuka kutokana na changamoto kadhaa zikiwemo za kiufundi kwenye migodi ya Mopani na Konkota. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba upinzani nchini Senegal umelaani uamuzi wa bunge wa kuahirisha uchaguzi wa rais kwa miezi kumi na kueleza kitendo hicho kuwa ni mapinduzi ya katiba huku wachambuzi wakisema kwamba kinalitumbukiza taifa hilo la Afrika Magharibi katika mzozo wake mbaya kabisa wa kisiasa katika muda wa miongo kadhaa. Wabunge walio wengi wa chama tawala walipitisha hoja ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais hadi Desemba 18. Tano mwezi huu mwaka huu, baada ya mjadala mkali uliogubikwa na mvutano na kusukumana, na hata kwa wakati mmoja maafisa wa polisi walilazimika kuvamia kikao chao na kuwaondoa baadhi ya wabunge wa upinzani. Hatimaye kwa karibu kauli moja wabunge waliidhinisha mabadiliko hayo yaliyomruhusu Rais Makisal, ambaye muhula wake wa pili unatarajiwa kumalizika mapema mwezi Aprili mwaka huu, kubaki madarakani hadi pale atakayechukua nafasi yake atakapoapishwa, pengine mapema mwaka elfu mbili ishirini na tano. Wakati huo huo, Marekani imesema inasikitishwa sana na hatua zilizochukuliwa za kuchelewesha uchaguzi wa rais wa Februari 25 nchini Senegal, ambazo inasema zinakwenda kinyume na utamaduni wa kidemokrasia wa nchi hiyo. Tumesikitishwa hasa na taarifa za vyombo vya usalama kuwaondoa kwa nguvu wabunge walopinga mswada wa, wa, wa kuchelewesha uchaguzi na hivyo kusababisha kura za bunge ambazo haziwezi kuchukuliwa uh, kuwa halali kutokana na mazingira ambayo zilifanyika. Taarifa iliyotolewa Jumanne na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilieleza na kuongeza kwamba Marekani ingependa kuona Senegal ikiendelea na uchaguzi wake wa rais kwa mujibu wa katiba na sheria ya uchaguzi. Pia tutatoa wito, tunatoa wito kwa serikali ya Senegal kurejesha ufikiaji kamili wa mtandao mara moja na kuhakikisha kwamba uhuru wa kukusanyika na kujieleza kwa amani, ikiwa ni pamoja na waandishi wa habari, unaheshimiwa kikamilifu. Marekani itaendelea kushirikiana na pande zote na washirika wa kikanda katika siku zijazo, taarifa hiyo iliongeza. <tune> Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa basi, tuelekee huko mivona Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaarifia kwamba watoto zaidi ya mia tisa kwa sasa hawajulikani walipo baada ya kutenganishwa na wazazi wao kutokana na mapigano makali yanayoendelea kati ya jeshi la serikali na waasi wa M 23, kama anavyotueleza Austel Malivika akiwa Goma. Kituza Birobori ni mmoja wa wakimbizi wanaokimbia mapigano inayoendelea kati ya m23 na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakishirikiana na wazalendo wilayani Masisi kwenye milima ya Shasha. Kwa sasa amepata kambi ya muda katika muji wa Minova baada ya watoto wao wengine kupotea huko. Mamamwe tulikimbiaka naye alikufaka na mimba, balimpiga masase, mtoto akachoromoka ule. Sasa watoto wake vikuwaye hayu kama alikufia hapa mwenji ya nani hapa, hapa eh? Eh, hapa hivi unataka ingia musake. Eh, hapa kwa antene njoo kwenye alikufi. Tunalomba amani bandugu yetu, mtusaidie. Mtusikilie na huruma. Tunalomba amani, vita iishe, kila mtu arudie kwapo, na mtu angalie gesi, mtatuweka mwa hii kambi juu shida ziko za mingi. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu katika mji wa Minova karibu na Kivu Kusini ikisema watoto zaidi ya mia tisa haijulikane wapi walipo wakipotea wakati wa kukimbia mapigano. Tushakosa, twende wapi mwinchi yetu? Wende hivi unaenda fungi hivi uende hivi unaenda kamatiwa na wengine. Ile amani itusaidie, ituletee amani. Bila amani, hata unatuletea manguo, hata unatuletea mavazi, nata unatuletea chakula, bila amani, hatutavikula na amani. Hali ya kiusalama ikiendelea kuwa ya wasiwasi, vile vile, katika kijiji chamanzia wilayani Mambasa mkoani Ituri ambako watu ishirini wameuawa na wapiganaji kutoka kundi la ADF karibu na muji wa Mangina unaopatikana wilayani Beni mkoa wa Kivu kaskazini. Rigan Tuchuma ni kiongozi wa vijana katika muji wa Mangina watu wameuawa Manzia na watu wa makumi mbili wameuawa jana na ilikuwa nyuma waskari jeshi wafanye patrui. Eh, siku tatu ilikuwa imepita, ni wakulima ni wakulima walikwenda kulima shamba, na wengine waliwakuta, waliwakuta ndani ya hata uh, kanisa, walikuwa wanasali ndani ya pori, walikuwa wakulima wamekwisha kwenda sali ndani ya pori, waliwe, waliweza kuua hata pa, pasta wa, kanisa sepak pasta na bibi yake, na kuua vile vile Wakristo ambao walikuwa pale wali, waliweza kuwaua kuwa, kuwa kutoka kule mpori ya, ma, ya manzia. Naibu gavana wa Kivu kaskazini ekuka Alipopo akitembelea muji wa Mangina wilayani Beni, ameomba wakazi kuendelea kushirikiana na jeshi tiifu kwa serikali na jeshi hilo kwa upande wake kuwalinda raia. Askari na na na <coughs> inafaa bakuwe pamoja ni populasio yeto. Kazi yetu ni kusekurize populasyon yetu. Hadi tukienda hewani, wasiwasi ikiendelea katika sehemu nyingi za Masisi na Goma kufuatia M23 kuendelea kukata barabara Bukavu Goma katika muji wa Shasha, huku kikosi cha Sadek kikiombwa kutwangana moja kwa moja na waasi katika ushirikiano wa jeshi la serikali FARDC. Sauti ya Amerika, Mangina, Beni. Baada ya taarifa hiyo yake Austel Malivika kutoka kule DRC. Mwenzangu hapa BMJ Muridi anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Wanamgambo wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran kwa mara nyingine wamepuuza wito wa Marekani wa kuha, kuacha kushambulia njia za meli za kimataifa, la sivyo watakabiliwa na madhara wakati Eh, huu wakirusha makombora sita ya kuzuia meli kutoka maeneo yanayodhibitiwa na wahudi wa Yemen hadi bahari ya Sham. Afisa mmoja wa Marekani ameiambia Sauti ya Amerika. Afisa huyu ambaye hakutaka jina lake litajwa alisema wanajeshi wa majini wa Marekani walifatua angalau moja ya makombora siku ya Jumanne, huku mengine yakiangukia baharini. Kulingana na kampuni ya usalama ya Uingereza ya Ambrey moja ya silaha za Wahudi zilisababisha ilisababisha uharibifu mdogo kwa meli ya mizigo iliyokuwa na bendera ya Babedosi lakini inayomilikiwa na Uingereza wakati wa mashambulizi ya Jumanne. Na hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya mahakama ya rufaa ya serikali kuu ya Marekani kutoa uamuzi Jumanne kuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump hana kinga kwa mashtaka ya kuhusika na njama za kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini aliyoshindwa. Jopo la majaji watatu wa, wa mahakama rufa ya rufaa ya Marekani ya District of Columbia Circuit ilitupilia mbali madai ya Trump kwamba hawezi kushtakiwa kwa sababu madai hayo yanahusiana na majukumu yake rasmi yalipokuwa rais. Wafuasi wengi wa Trump wamekosoa hatua wa hiyo, huku wapinzani wake wakielezea fahari yao na kusema kwamba sheria imechukua mkondo wake. Uamuzi huo, ambao mawakili wa Trump wamesema mteja wao atakata rufaa, unatupilia mbali jaribio lake la kuepuka kesi kwa mashtaka ya kuwa alihujumu demokrasia ya Marekani na makabidhiano ya madaraka licha ya kuende. Endelea kujizatiti katika nafasi yake kama mgombea wa mbele wa uteuzi wa nafasi ya urais kwa chama cha Republican. ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Asante sana BMJ Mridhi kwa habari hizo ambazo umetusomea vizuri sana katika show hii yetu ya leo asubuhi. Sasa basi, tuelekee wapi BMJ? Twende Nigeria uh, Harrison, twende Nigeria. Mamlaka za nchi hiyo zimeelezea wasiwasi kutokana na maandamano yaliyozuka Jumatatu kwenye majimbo mawili kulalamikia kupanda kwa gharama ya chakula. Waziri wa fedha Olawale edun amesema kwamba serikali inafanya kila iwezalo kudhibiti hali hiyo kwa kuongeza uzalishaji wa mazao kama anavyoripoti mwandishi wetu Timothy Obiezu akiwa Abuja, ambapo ripoti hiyo inasimuliwa hapa na Harison Kamau. Mamia ya watu walijitokeza barabarani kwenye majimbo ya Niger na Kano wakilalamikia gharama za chakula ambazo zimepita mapato yao. Pia walilalamikia mamlaka wakisema kwamba hazifanyi vya kutosha kurekebisha hali hiyo. Wakati akizungumza Jumatatu kwenye mkutano wa ujumbe wa Ujerumani uliokuwa umezuru Nigeria, waziri wa fedha Olawale Edun alisema kwamba serikali inashughulikia hali hiyo wakati ikijaribu kutafuta suluhu. Amelaumu kupanda kwa gharama za chakula kutokana na wingi wa watu, akisema njia pekee ya kubadili hali ni kuongeza uzalishaji. Rais ameingilia kati katika kutoa mbegu na mbolea kwa wakulima, pamoja na kutoa mchele, ngano, mahindi na mihogo ili kupandwa kwenye mashamba zaidi ili kuongeza uzalishaji wa chakula utakaopelekea kushuka kwa bei za vyakula pamoja na kupunguza mfumuko wa bei za vyakula. Polisi kutoka jimbo la Niger kwenye mji mkuu wa Mina wamesema kwamba hawakutumia nguvu kutawanya waandamanaji, ingawa walitishia kukusanyika tena. Kwa miezi kadhaa sasa, wanigeria wamekuwa wakilalamikia hali ya kiuchumi ambayo imejikokota licha ya juhudi za serikali za kuleta sera za marekebisho. Rais Bola Tinubu ametangaza hatua muhimu za marekebisho ya kiuchumi Mei mwaka jana, zikiwemo kuondoa ruzuku kwenye mafuta pamoja na kudhibiti sarafu ya naira. Mamlaka zinasema kwamba sera zilizopo zitasaidia kurejesha uchumi wa Nigeria kwenye hali salama, ingawa kutakuwa na changamoto kadhaa kabla ya hilo kufanyika. Mchambuzi wa maswala ya kiuchumi Isaac Boti anakubaliana nalo. Uh, policies... naamini itachukua muda kwa sera hizo kufanya kazi. Tunapotazama baadhi ya programu na sera ambazo serikali imeanzisha, iwapo watakuwa wa kweli, katika miezi sita ijayo, wakazi wa Nigeria huenda wakaona mabadiliko. Iwapo serikali itafikia mpango wake wa uzalishaji wa ndani wa mafuta katika miezi sita ijayo, hilo huenda likashusha bei za bidhaa, huduma na uchukuzi of Desemba, mfumuko wa bei ulikuwa wa juu zaidi katika miaka 27, kutokana na kupanda kwa bei za chakula pamoja na adhari za kupanda kwa bei za mafuta. Uchumi wa Nigeria kwa sehemu kubwa unategemea mauzo ya mafuta, lakini kwa miaka mingi taifa hilo limekumbwa na wizi mkubwa wa mafuta gafi. Viwanda vinne vya kusafishia mafuta gafi nchini humo vimekuwa vifanyikazi, na kwa hivyo kupelekea utegemezi wa mafuta pamoja na bidhaa nyingine za mafuta kutoka mataifa ya nje. Hata hivyo, serikali imesema kuwa inafanya kila iwezalo kufufua viwanda hivyo ikitarajiwa kuanza kufanya kazi tena kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Jumanne, chama tawala chake Tinubu cha, cha, cha All Progressive Congress, kupitia taarifa, kimesema kwamba utawala wake utafanya kila uwezalo kupunguza uchungu unaosababishwa na marekebisho kuelekea kufufua hali ya uchumi. Wataalamu wanasema kwamba iwapo hilo litafanyika, basi matatizo ya wakazi wa Nigeria yatakuwa amepungua kwa kiasi kikubwa. Asante uh, sana Harison Kamau kwa ripoti hiyo kutoka Nigeria, ambayo kama unavyojua hata jana tukuwa na ripoti ilikuwa inaelezea eh, kuhusu maandamano yanayoendelea uh, kwa hiyo tutaendelea kufuatilia kwa karibu kwa hakika, BMJ. Na unajua mambo kule Ivory Coast yameanza kushika kasi mm -hmm. Unajua leo ndio mambo yanatokea eh? Bila shaka nusu fainali, basi na kama... kombe la na michuano ya, ya Afcon. Afrika Afcon, Afcon. Afcon. Basi uh, michuano leo inaingia kwenye nusu finali ambapo Nigeria watamenyana na Afrika Kusini huku wenyeji wa Ivory Coast nao wakionana ana kwa ana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tunapotazama kwa hamu kuona mambo yatakwendaje, baadaye hivi leo tunaungana na mwenzetu Idi Ligongo wakati akizungumza na mchambuzi wa michezo Golistan Muro kutoka Tanzania, kwanza akianza kwa maoni yake kuhusu Nigeria dhidi ya Afrika Kusini. Ana yapi ya kusema? kuwa ni mchezo wa kisasi msimu wa AFCON elfu mbili na kumi na tisa ambapo e, am, taifa la Misri ndo liliandaa mashindano hayo. Nigeria walikutana na Afrika Kusini kwenye hatua ya robo fainali baada ya Afrika Kusini kumtoa mwenyeji Misri kwenye kumi na sita bora, lakini Nigeria waliwaondosha Afrika Kusini kwenye robo fainali, wao wakaenda kucheza nusu fainali, na nusu fainali yao waliondoshwa na Algeria ambapo Algeria walikwenda kuwa mabingwa wa michuano ya AFCON ishirini kumi na tisa. Kwa hiyo ni, ni mchezo wa kisasi hasa, hawa Bafana Bafana Afrika Kusini wakijaribu kutaka kulipiza kisasi kile ambacho kiliwakuta elfu eh, mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo ni mchezo mgumu, na hasa ukitazama kwa sasa timu zote mbili walau zina kundi kubwa sana la wachezaji vijana, damu changa chini ya miaka thelathini ni wengi sana, na Nigeria umeona timu yao inaundwa sana na wachezaji wengi ambao wanacheza barani Ulaya, hawa akina Moses Simon, e, akina Ademo la lukumani akina Iobi. Lakini Afrika Kusini inaundwa na homegrown talent, vijana ambao wamekuzwa kwenye ardhi ya Afrika Kusini na wametengeneza chemistry, ule muunganiko bora, hasa kutoka kwenye klabu yao bora kabisa inayofanya vizuri kwa sasa Masanda wana ama Bafana Basaili, ama the Brazilians Mamelodi Sundowns. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itataka kuingia fainali baada ya kupita miaka lukuki. Mara ya mwisho kufanya hivyo ilikuwa ni mwaka 1974. Chui hao wa DRC watakuwa na kibarua kikubwa cha kumfunga mwenyeji Ivory Coast ambaye amefika hatua hiyo kimkanda mkanda, akiwa mbele ya maelfu ya mashabiki. Ivory Coast inataka kuingia katika orodha ya mataifa nane ambayo yamewahi kuwa mwenyeji na kutoa kombe hilo. Mchambuzi, wanauonaje mtanange huu wa Ivory Coast na DRC, mwenyeji Cote d'Ivoire dhidi ya Congo? Diara, hawa ni francophone nafikiri, ni mataifa yanayozungumza kifaransa kwenye eneo la lugha tayari, bato ni kubwa sana, ni francophone badhi. Lakini eh, umegusa eneo zuri sana eh, eh, Ivory Coast ni miongoni mwa timu ambazo zimepita katika staili ambayo ni eh, mtindo unazokasema eh, wa bahati sana kwenye mashindano lakini mi binafsi huwa naamini sana juhudi zinatangulia kwa asilimia kubwa e, kabla ya bahati. Kwa hiyo wamekuwa na juhudi kubwa sana hasa baada ya kufahamu kwamba wangepita kwa kupitia mlango wa best losers, kwa maana nafasi ya tatu waliofanya vizuri. Baada ya hapo walikuwa na nyakati ngumu sana, walicheza na bingwa mtetezi Senegal wakafanikiwa kwenda kumtoa kwenye mikwaju ya penalty, lakini wamekuja kucheza na Mali wakiwa pungufu e, wachezaji kumi uwanjani dhidi ya kumi na moja wa Eagles, wa Mali lakini bado waliweza kupambana dakika za mwisho kabisa za mchezo. Kijana kutoka Brighton and Hove Albion e, Simon Adingra akawarejesha kwenye mchezo, wakashikilia bomba tena dakika thelathini za extra time. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Wapenzi wa muziki duniani wiki hii wanakumbuka msanii wa rege Robert Nesta Marley au Bob Marley ambaye alizaliwa Februari 6 mwaka 1945 na siku yake kuadhimishwa katika tarehe hiyo. Leo katika jukwaa la vijana basi, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Profesa Dio Mshigeni kutoka chuo kikuu cha California Baptist University na kuanza kutaka kujua kutoka kwake kumbukumbu ya mwaka huu ambayo inakuja kwa namna ya kipekee. Pamoja na filamu yake, yeye ameipokelea kwa hali gani? Kusema hue ukweli, um, kwenye kwenye maisha ya, ya siku hizi hasa kwenye kwenye mazingira ya muziki ni um, ni mtu ambaye alikuwa na uthubutu um, waku wanasema kufanya mapinduzi ya, kim, ya, ya, ya kimuziki kwa sababu kabla kabla yeye kujulikana rege uh, ilikuwa ni ni, ni ni muziki wa chini chini. Sasa baada ya kifo chake mwaka themanini na moja utaona kwamba uh, sehemu nyingi sana mbalimbali duniani hata kule Tanzania tulikuwa um, tunamsikiliza sana Bob Marley, sima. sasa Profesa Deo Mshigeni, katika hali kama hii pengine tunapokuja kuona hivi sasa, tunashuhudia kama unavyosema, mapinduzi mengi yameyafanya Bob Marley. Nakumbuka mtoto wake Ziggy Marley ameimba sana na akizungumza, mm -hmm. kwamba filamu hii inakuja kuonyesha upande mwingine wa Bob Marley ambao wengi hawajawahi kushuhudia. Pengine kwa upande huo Umeguswa na nini kusikia taarifa kama hizi pengine kwa wewe mfuatiliaji na mpenzi wa muziki? Ni hasa kujua kwamba kuna upande mwingine ambao ni zaidi ya muziki. Bob Marley alikuwa amechangia sana kwenye mwamko um, wa mapinduzi ya kisiasa Afrika um, ukizingatia kwamba nyimbo zake nyingi zilikuwa na, na, na ile hisia ya kisiasa. Nafikiri ni, ni vizuri kuona ule upande mwingine wa kibinadamu kwamba maisha yake um, aliyaendesha vipi. Kwa kweli ni jambo la kushuhudia ambalo pengine wapenzi wa muziki hasa vijana watoka wengi wakisubiri eh, kujionea hasa filamu hii ya One Love, itakapokuja kutoka hivi karibuni Februari 14. Nakumbuka moja ya nyimbo zake Get up, stand up, fight for your rights, ni kitu ambacho <laughs> unaweza ukasema <laughs> ni jinsi gani ambavyo amekuwa akivutia maswala ya, ya wanaharakati kwa namna moja ama nyingine sio? kabisa hata wimbo hata, hata, hata wake um, ambao aliupiga kama so unaitwa Redemption Song na Exodus, you know, survival, zote zilikuwa na ili vuguvugu wanaharakati. Nafikiri na, hii filamu um, inayokuja ikituonyesha huu upande wa, wa pili ambao tunaweza tu, tukaona kwamba uh, imani imani ya, ya Bob Marley ilikuwa vipi na hata alipoingia kwenye ile dini ya urastafari kama vuguvugu movement ilileta mapinduzi ya kiutamaduni kiwango kikubwa sana na nafikiri hicho ni kitu hi hi cha muhimu kukiangalia hasa kwenye maendeleo ya muziki uh, muziki wa rege bila shaka ni kitu cha kuangaliwa sana, ama kwa hakika katika upande huo wa muziki. Na vilevile vile tutaona kwamba jinsi gani eh, wanasema kuna huyu msanii ambaye ataiga kama Rita Marley pengine kitu ambacho unaweza ukasema wasichana wa sasa na kina mama waweza kujifunza kutoka kwa Rita Male na mume wake Bob, kufanya kazi pamoja mpaka anaondoka maishani. Pengine nini ambacho hapa watu wanaweza kujifunza? Umeleta pointi ya maana sana, kwa sababu hata ukiangalia huyu msanii ambaye anamwiga ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana au anacheza ana kwenye nafasi ya Rita Male um, ambaye anaitwa Lashana Lynch. Um, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni Mwingereza mwenye asili uh, ya, ya Afrika, lakini anaonyesha upeo wa, wa hali ya juu kuweza kuchukua nafasi na, na ambayo mirita nawe um, um, alicheza kama Uh, kama mtu wa karibu kabisa kwa kwa Bob Marley kwa sababu ukiangalia kwa, kwenye historia, um, Rita Marley alikuwa na mchango mkubwa sana baada ya kina Peter Tosh, you know, mm -hmm. the, uh, na, na the Wailer kuondoka kwenye kwenye grupu na kubakia yeye mwenyewe, um, Rita Marley na wale wanawake wengine wawili walikuwa nyuma kabisa kumsaidia Bob Marley um, kwenye kuimba kwenye hizi background vocals um, anacheza na, na, na kuonyesha kwamba upeo wa wanawake safi sana. BMJ, ningetamani tuwe na muda mrefu, hata angalau hiyo reggae iendelee kidogo ya ku, kuadhimisha kuzaliwa kwa Bob Marley uh, lakini kulingana na muda, basi utatupa tu muktasari wa habari. Watu wasiopungua wa wanane waliuawa na wengine 19 kujeruhiwa baada ya mfululizo wa, wa milipuko ya mabomu katika soko kuu la bakara mjini Mogadishu nchini Somalia siku ya Jumanne, vyanzo vya usalama vilisema. Kiongozi wa dhehebu liloibua utata nchini Kenya Paul Makenzi na washirika 29 walifunguliwa mashtaka Jumanne kwa mauaji ya watoto 191 ambao miili yao ilipatikana kati ya zaidi ya mara mbili ya idadi hiyo iliyozikwa msituni. Waziri wa madini wa Zambia Paul Kabwesa amesema Jumanne kwamba taifa hilo lina mpango wa kuongeza ushikadau mkubwa kwenye mikataba ya uchimbaji madini ili kuongeza mapato ya serikali na upinzani nchini Senegal umelaani uamuzi wa wa bunge wa kuahirisha uchaguzi wa rais kwa miezi kumi na kueleza kitendo hicho kuwa ni mapinduzi ya kikatiba, huku wachambuzi wakisema kinalitumbukiza taifa hilo la Afrika Magharibi katika mzozo wake mbaya kabisa wa kisiasa katika muda wa miongo kadhaa hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi ya dj riami produsa wetu dadi balawe jina langu harrison kamau na hewani nimeshirikiana naye bmj mridhi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo