Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema watoto laki saba wa Sudan wana uwezekano wa kupata utapiamlo mbaya sana mwaka huu, ikiwemo maelfu wengine kufariki. Vita vya miezi kumi nchini Sudan baina ya wanajeshi wake na kikosi cha RSF vimeharibu miundo mbinu kupelekea njaa na kuwakosesha makazi mamilioni ya watu ndani na nje ya nchi. James Elda, msemaji wa UNICEF, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba watoto laki saba wanatarajiwa kuathiriwa na utapia mlo unaoweza kusababisha kifo ameelezea utapia mlo huo ni zaidi ya mara kumi ya sababu ya kifo kutokana na ugonjwa wa kipindupindu na malaria. UNICEF imeipatia Sudan chakula cha kuokoa maisha ambacho kiko tayari kutumika maarufu kama RUTF ambacho kinatibu na kuwasaidia watoto chini ya umri wa miaka mitano. Nusu ya watu wa Sudan takriban milioni ishirini na tano wana shida kubwa ya mahitaji ya kibinadamu na ulinzi, wakati zaidi ya milioni moja nukta tano wamekimbilia Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Misri, Ethiopia na Sudan Kusini, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Raia wa Afrika Kusini wamejibu baada ya Rais Siril Ramafosa kutumia hotuba yake ya hali ya kitaifa kuelezea hatua ambazo serikali imechukua kushughulikia tatizo la muda mrefu la nishati ambalo limewasumbua wafanya biashara na familia vilevile, huku chama chake kikuu cha Afrika National Congress kikiangaika katika uchaguzi. Ramafosa mwenye umri wa miaka sabini na moja anakabiliwa na mapambano makali ya kutafuta uungwaji mkono nyuma ya ANC iliyochafuliwa na kashfa ambayo kura za maoni zinaonyesha hatari ya kupoteza wingi wake wa wabunge kwa mara ya kwanza Kikiwa madarakani tangu kuingia kwa demokrasia mwaka 1994, chama cha hayati Nelson Mandela aliyekuwa anapinga ubaguzi wa rangi kimetiwa doa na ufisadi na utawala mbaya. Kukiwa na ukosefu mkubwa wa ajira na uchumi uliodorura, Ramaphosa alitetea rekodi yake, akisema ya kuwa serikali yake imepiga hatua kubwa kukuza uchumi, kufungua nafasi za ajira na kupunguza umasikini nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom. Jumuiya ya uchumi wa afrika Magharibi ECOAS imetoa wito wa umoja jana Alhamisi baada ya mazungumzo ya dharura ya kujiondoa kwa mataifa matatu yaliyokumbwa na mapinduzi katika jumuia hiyo. Kikao kisicho cha kawaida cha ECOAS pia kilizungumzia uamuzi wa, wa rais Macky Sall kuchelewesha uchaguzi wa Senegal wa wasiwasi mkubwa ambao umejitokeza baada ya wiki moja Burkina Faso, Mali na Niger kutangaza kujiondoa kwao. Mwenyekiti wa upatanishi wa ECOAS na baraza la usalama Wame, amezitaka nchi hizo tatu kutokuondoka katika jumuiya hiyo akionya kuwa kutoka kwao kutasababisha ugumu zaidi na mazingira magumu kwa raia. Wawakilishi wa mkutano huo kutoka Senegal walihudhuria lakini wengine kutoka nchi zinazojiondoa katika ECOWAS hawakuwepo. Hata hivyo wajumbe wa baraza walitoka kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya faragha na kurejea baada ya saa sita, lakini walimaliza mkutano bila kuwa na taarifa rasmi ya hatua gani watazichukua. Madaktari wanafunzi nchini Uingereza watagoma kwa siku tano kuanzia Februari 24 hadi 28 kama sehemu ya mzozo wa muda mrefu kuhusu malipo, shirika la madaktari la Uingereza limesema Ijumaa. BMA ambayo inawakilisha takriban madaktari wanafunzi elfu hamsini imesema inatangaza mgomo baada ya serikali kushindwa kubadilisha malipo yao. Madaktari wanafunzi katika huduma ya afya ya Uingereza, NHS, inayofadhiliwa na serikali ni madaktari waliohitimu mafunzo, mara nyingi wakiwa na uzoefu wa miaka kadhaa, ambao wanafanya kazi chini ya madaktari waandamizi. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mdao. Asalamu alaikum pena msikilizaji, karibu tena katika kipindi chetu cha Ijumaa, meza ya waandishi, ambapo tunazungumza na waandishi wa habari juu ya matukio muhimu yaliyotokea na ma, namna yanavyoripotiwa na vyombo vya habari huko mashariki Afrika Mashariki. Wiki hii tunazungumza kuendelea na vita huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mashariki ziara ya rais wa Poland huko Afrika Mashariki, maoni ya kisiasa Zanzibar na baada hasa waziri wa utalii kujiuzulu wiki mbili zilizopita, na kuendelea kwa mauaji wa wanawake huko Kenya, pamoja na masuala mengine ya kimataifa ikiwa miongoni mwa mambo makuu yaliyotokea. Basi karibuni leo, nahodha ni mimi wako Abdu Shakur Abud. Basi mpendwa msikilizaji, karibu katika meza ya waandishi hii leo katika Sauti ya Amerika, Washington, ikiwa ni wiki ambapo kulikuwa na mengi kabisa yakitokea hasa huko Afrika Mashariki na kwengineko, Mashariki ya Kati na hapa Marekani. Lakini kwanza, nasema katika meza ya waandishi hii leo tuko pamoja na Fredi Ruvunanziga wa huko Kolombe FM huko Goma. Samahani jina hilo Ruvanangiza wa huko Colombe FM Goma. Karibu pamoja na Jaber Idris kutoka Zanzibar na Faiz Musa wa Citizen Radio. Samahani Fredi, imesema jina lako kigumu kidogo, hicho cha Kiafrika Mashariki, huko mashariki mwa DRC. Karibuni nyote katika meza ya waandishi. Asante sana Abdul Shakur kwa kuweza kutupatia nafasi hii. Nilikuwa nikisema ya kwamba jina langu ni Feji Ruvunangiza, inakuwa mwandishi habari toka radio Colomba FM hapa mjini Goma, pia natumikia tovuti la Laprinel RDC CD, ikiwa ni miongoni mwa tovuti ambazo zinakuwa zikitolea habari nzuri nzuri huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tukiwa na wewe moja kwa moja, basi hebu tuambie hali ya vita imeendeleaje? Maana jana tuliporipoti, tunaambiwa kwamba mapigano yamekuwa makali kufikia Goma. Hali ikoje huko Goma? Uh, ni kweli Abdul, ni tangu juzi ndipo mapambano yalikuwa yakiripotiwa kwa mara tena, ka, kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M ishirini na tatu ilikuwa kwanza ni katika maeneo ya Kiroche pia na Shasha tunapatikana katika wilaya ya Masisi, ni ambapo wanamgambo wa M ishirini na tatu walikuwa wakipambana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, waasi ambao walifanyikiwa kuweza kuchukua uh, kijiji cha Shasha pia na kijiji cha Kiroche. Hawa wali walipima kuendelea katika mji mdogo wa Sake ambapo hakufaulu kufika ndani e, Uh, kulikuwa na vikosi vya uh, majeshi ya SADC uh, pia MONUSCO na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambalo ambazo ziliweza kusimamisha uh, waasi hao wasiweze kufunyaga katika mji mdogo wa Sake. Na tangu juzi uh, tangu jana, tangu juzi mapambano yaliripotiwa, lakini hapo jana Kulikuwa hali ya kinya ambayo ilikuwa ikiripotiwa maeneo ya Sake ni kwamba mapambano yamekuwa yakiendelea sasa uh, tangu leo jioni katika kijiji kinachoitwa Kiuli ni kunako kilomita tano uh, na mji mdogo wa Sake, na ni kwamba niweze kusema kwamba ni hii leo uh, majira ya mchana ndipo waziri ausikae na ulinzi Uh, ikiwa ni waziri Jean-Pierre Bemba Gombo ndiye aliweza kuwasili hapa mjini Goma akisindikizwa naye uh, msimamizi wa majeshi ya Jamhuri de ya kidemokrasi ya Kongo, walijielekeza hapa mjini Goma kuweza uh, kuwatembelea uh, kuweza kuwatembelea waskari ambao wanakuwa wakipambana na waasi wa ishirini na tatu na wakati ambapo waziri aliweza ku... kuwasili hapa mjini Goma, aliweza kuwatembelea uh, wazalendo ambao walikuwa wakijeruhiwa wakati wa mapambano na ambao wanakuwa wakitolewa matibabu kunako hospital ya hapo Sebekandosho. Na baada ya hapo waziri aliweza kujielekeza maeneo ya Sake ambapo Uh, karibuni kilomita tatu ambapo wanajeshi wa Kongo wanakuwa wakipambana na, na waasi wa M23. Niseme ya kwamba mapambano hayo yameweza pia kusababisha mamia na maelfu ya raia kuweza kuyakimbia makao yao kutoka, kutoka Sake kunako kilomita Uh, angalau thelathini na mji wa Goma, ambapo mamia ya wakaaji waliweza kujielekeza. Hawa wanakuwa wakihofia mapambano yanayokuwa yakiripotiwa kila leo kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wasi wa M ishirini na tatu kama nilivyokuwa nikisema hapo mbele. Naam, Fredi, asante sana kutupa maelezo zaidi. Hali inaonekana ni mbaya. Kabla sija kuuliza mna ripoti nini, hebu tuende kwa f... Faiz Musa huko Nairobi, Citizen Radio. Karibu Faiz, upande wenu huko Afrika, huko Nairobi na Kenya kwa ujumla, vita hivi mnaviripoti namna gani au vinapokelewa namna gani huko? Okay sana, shukran sana Abdul kwa kunihusisha katika mahojano hayo, na ni kwamba vita hivi vya Kongo tumekuwa tukiviripoti muda mrefu sana na Uh, kile kilichopo kwa sasa hata utaona kuna wakati mwingine kama sasa inafika kama mahali inakuwa kama ni mazoea kila siku kuripoti vitu ambavyo vinaendelea uh, katika vita hivi vya Kongo na kilichopo ambacho ki, ambako kipo katika viungo zetu habari sasa ni kwamba ni, ni vipi kwamba jambo hili vita hivi ama mizozo hii ya Kongo ni kama imesahauliwa ama haitiliwi maanani hivyo uh, ukilinganisha na mizozo mingine labda ya kimataifa, mfano mizozo kama hii ya Ukraine, mizozo ya Israeli na Hamas. Lakini ya Kongo tunaona kwamba inaripotiwa kama ni vita vyenye vi dumu kwa muda mrefu sana, lakini hatupei uzito hivyo, licha kwamba uko Afrika, lakini matukio haya yanaripotiwa tu kama matukio yale uh, ya kawaida ya kila siku, kwamba ya watu yanazoea ya yamezoeleka. Uh, manake hata hii leo asubuhi uh, zimeangaziwa taarifa, wale wakazi wa Kongo wakieleza kwamba uh, sasa hali inazidi kuwa kudorora uh, kwa sababu wanamalizwa na kila kitu, matatizo ya vita, kuna uh, matatizo ya njaa, kuna matatizo hata ya maradhi. Wanalalamikia suala hilo na wanahisi kama jumuia pia imewatenga. Kwa hivyo vyombo uh, uh, vya habari hasa Kenya utaona kwamba Uh, jambo hili limekuwa linaripotiwa kila siku na kiasi kwamba imefika mahali uh, utaona hata kuna wakati haturipoti kitu, labda utasema labda hakukutokea kitu Kongo, lakini vitu vinatokea, lakini hmm, swali kuu linaulizwa tu uh, kwa nini vita hivi ni kama vinapuuzwa? Nam, kwa hivyo inaonyesha ni kwamba vyombo vya habari vimechoshwa na vinaangalia mashariki ya kati, labda tutazungumzia baadaye. Lakini kitu kinachotokea ni kwamba mapigano kama tumesikia, yako makali sana hivi sasa, ilibidi vyombo vyote vizungumze. Uh, Fredi, huko kwenu vyombo vya habari sasa vinachukulia vipi ripoti? Maanake kuna mapigano makali na watu wanakimbia, na tumesikia watoto wengi wanapoteza familia zao, hawajua wako wapi, wanakwenda mbio. Mna ripoti vipi vita hivi? Na, nilikuwa nikisema ya kwamba kuna ugumu wa vyombo vya habari kuweza kupata habari inayofaa, kwani kuna maeneo ambayo waandishi habari hawaruhusiwi uh, kuweza kufika kwani mapambano yanakuwa makali kabisa, na kuna kuhusu uh, matokeo ya mapambano ya hapo juzi karibuni na mji wa Sake, nilikuwa nikisema kwamba ni shirika la Msalaba Mwekundu ambayo iliweza kutoa Uh, matokeo ya uh, watu karibuni makumi tano na wanane mkiwemo raia kumi na raia ishirini raia thelathini uh, na moja ambao iweza ku, kuumizwa uh, vikari, na kwa kitangazo uh, kwa ajili ya vyombo vya habari ambacho kiliweza kutolewa na shirika la Msalaba Mwekundu kwamba uh, upande zote mbili ziweze kuwalinda uh, raia ambao wanakuwa hawana silaha zozote. Lakini nilikuwa nikisema kwamba wakati ya mapambano ya hapo juzi uh, pembezoni na mji wa Sake, nilikuwa nikisema kwamba ni watu wa M ishirini na tatu ambao walikuwa wakiomba ya kwamba waweze kusitishwa vita, ingawaje viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataweza kuitika. Yaani watu wa M ishirini na tatu walikuwa wakisema kwamba hawana lengo la kuweza kujielekeza katika mji wa wagoma ambao unakuwa ukipatikana kwenye kilometa thelathini na mji mdogo wa Sake. Ni kwamba kwa wapasha habari kuna ugumu kabisa, kama nilivyokuwa nikieleza uh, kuna wapasha habari ambao pia wanakuwa wakiofia maisha yao katika maeneo ambapo unaonekana mapambano ni kama vile maeneo ya Sasha, maeneo ya Kiroche, maeneo pia ya Kichanga na maeneo ya ya huko uh, no. Katika mji mdogo wapake ni kwamba kuna ugumu kabisa ya kuweza kupata habari no. inayofaa ina, ina wakati unaostahili. Asante sana Fredi, nasikitisha sana, ni tatizo kubwa sana. Tutarudi huko DRC. Tuje kwako kwa Faiz, tuangalie habari ambayo ni nzuri kidogo. Ni kwamba Rais Ruto alikuwa huko Japan kama tunavyojua, na amepata karibu dola bilioni 45 za uwekezaji kutoka benki ya Japan. Sasa je, ilikuwa ni ziara ya kitaifa au ziara gani hii ya kiserikali? Faida gani? Vyombo vya habari vinasemaje juu ya ziara hii? Okay, vyombo vya habari nchini Kenya taarifa, um, hii imepokewa kama zinavyopokewa hili nyingine, kwamba rais ameweza kwenda nje, uh, kwa nasaba wa ile ajenda yake ya bottom up uh, kwamba ameweza kupata pesa za kuweza kuja kuendeleza uh, ile miradi ambayo amekusudia, ambayo ndio ilikuwa kauli mbiu yake, hasa miradi ya uh, kiviwanda, kilimo uh, na, na mambo ya ekali haya na kutokana na pesa hizo ziaweza kupata kule tayari aliweza kusema kwamba pesa hizi zinaingia katika mfuko ule ule anaokusudia ambao ni mojawapo ya zile ajenda zake kuu za, za serikali yake ya chini ya kwanza katika maswala ya kilimo ambapo tayari tayari atayari ziliweza kupigwa mafungu tayari kuna bilioni kumi na tano zinakwenda maswala ya kawi kuna nyingine kutengeneza uh, saa umeme alafu kuna nyingine zinakwenda kuna kwa ajili ya kutengeneza uh, maswala ya kutumia nguvu za za za umeme za jua na masuala mengine ya kilimo. Na zaidi tunaona kwamba ameweza kuzungumza ku, ku, na wawekezaji wa kule uh, Japan kwa sababu aliweza kuhudhuria kile kikao cha uh, kilichoweza kufanywa Tokyo, na kuahimiza kwamba akuja ku, kuwekeza katika uh, taifa la Kenya. Na cha tofauti zaidi ambacho tunaweza kukiangazia ambacho amekizungumza katika ziara hii uh, ilikuwa ni Uh, kulipenyeza swala la uh, uh, kutumika hadi uh, maendeleo katika maeneo ya mashinani, katika neno rural development, kwamba katika uh, mikutano yake mingi amefanya, ilikuwa zaidi kwa ajili ya kusikia kitu kama hiki, lakini tunaona hiki kilikuwa kigeni zaidi, kwamba uwekezaji wa chini ya swala rural, lengo ni kwamba lao hili litafanikiwa, basi kuna uwezekano mkubwa sana uh, masuala ya nafaka nchini Kenya ikajitegemea yenyewe na vile vile, uh, lau Japan itakuja itawekeza Kenya pamoja na lile suala la kufungua uh, kampuni ama kiwanda cha kutengeneza magari mumu Kenya. Lau itafanikiwa hili basi uh, matarajio kulingana na Rais mwenyewe Ruto ni kwamba Kenya basi inaweza kuwa kituo uh, kikubwa sana kwa mataifa mengine ya Afrika ambapo Japani inaweza kutumia kufanya biashara zake na kupata wepesi wa kufikia mataifa mengine ya Afrika kupitia uh, Kenya N na ambacho kilitokea, naam. Kwa hivyo likuwa nasema kwamba uh hiyo inaunganisha na ziara ya Poland, lakini naambiwa tuko pamoja hukule Zanzibar na Jaber Idris. Hebu twende Zanzibar mara moja haraka. Jaber, karibu katika meza ya waandishi hapa Sauti ya Amerika. Tulikuwa tunazungumzia ziara ya Rais Ruto huko Japan, lakini huko nasikia kuna habari motomoto wiki hii, hasa kuhusu kujiuzulu kwa waziri wa utalii wiki mbili zilizopita. Unaweza kutupa habari zaidi? Asante sana Mshakuru. E, hapa Zanzibar nashukuru tuko katika hali ya joto joto kali sana naam, e, lakini hapa kweli kuna kumekuwa na taarifa za hapa na pale zimegonga sana katika wiki hii iliyokwisha na wiki ambayo tuna, tunaimaliza sasa, baada ya e, Simai Mohamed Said Eh, kujiuzulu wadhifa wake wa waziri wa utalii na mambo ya kale. Kwa hivyo ni nini ni hasa watu wanazungumza? Nasikia rais leo amezungumza vilevile vile kujibu hali hiyo, kujiuzulu kwake, anasema hakufikiria ni suala zuri alivyofanya. Ni kweli amesema ame, ame hivyo lakini tu, tuanze na sinario yenyewe ilivyokuwa E, ni kwamba siku nne siku nne kabla ya e, huyu Simai Muhammad Saidi kutangaza kujiuzulu, alitoa ali taarifa kwa vyombo vya habari akisema aki kwamba kuna upungufu wa pombe katika mahoteli na kwenye maeneo ya migahawa ambako e, wana wageni wanatumia wana, wana, wana vilevi na ameeleza kama anapofanya jitihada za kutatua tatizo hilo, kwa sababu hiyo ya pombe si sekta yake, na wanaosimamia hiyo biashara hiyo haiko katika sekta yake, lakini sasa, athari za kutokuwepo pombe ina maana zinaingia zina, katika sekta ya utalii ambayo inaingiza ina zaidi ya asilimia sabini na tatu, sabini na tano ya mapato katika mfuko mkuu wa, wa serikali. Sasa amelalamika, kwa hiyo ikaonekana kama vile labda amegonga mwamba katika jitihada zake za ku, za kutafuta ufumbuzi, kwa sababu inabidi apate ushirikiano wa taasisi e, watendaji ambao hawako chini ya wizara ambayo anaongoza yeye. Sasa hili limemkwamisha, na kwa hivyo, katika statement yake kabisa ya kujiuzulu akasema kwamba ana- ana anaona akiendelea kubaki kwenye wadhifa huo hata kuwa anamsaidia rais, na yeye ameteuliwa kwa ajili ya kumsaidia rais majukumu. Sasa kama anakwazwa kwenye hiyo sekta, ina maana hana sababu ya kukaa. Kwa hiyo amkasema kwamba anachukua uamuzi huo wa kujiuzulu. Sasa kwa, kuji sasa, sasa, eh, kwa hivyo ndio akachukua akaresign na amesema amepeleka barua rasmi kwa rais kuomba ku, ku, kuomba ku, kujiuzulu. Sasa labda eh, mteuzi ambaye ni rahisi labda hakufurahia, haku, haku tu hilo tukio. Kwa hivyo naye akawa na, na malalamishi yake anayatoa ana, ana, kwa hivyo ametoa malalamishi okay, yake hii leo, na inaoneshana kwamba ni suala la siasa za ndani za chama tawala sio barabara. Sasa limekuwa ni suala ni suala la mjadala mpana ndani ya ya kota za, za, za utawala za Chama cha Mapinduzi, kwa sababu siku chache baadaye baada, wakati rais sasa amefanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri e, na kwa hiyo akawa amempa majukumu yale ya utalii na mambo ya kale mtu mwingine ambaye alimwondoa kwenye wizara nyingine Aka, wakati anawaapisha wale mawaziri wapya aliowateua katika mabadiliko madogo ndio akasema, pamoja na kwamba hakutaja jina la Simai, lakini ilimaanisha kwamba anamsema Simai, kwamba aseme ukweli wa kilichomsukuma kujiuzulu ku, e, na kwamba haku- labda hakufanywa kama utaratibu unavyotakiwa, manake kaenda kwenye media lakini Simai mwenyewe anasema kwamba amekwenda kwenye media baada ya barua yake kufika, imepokelewa na imekubaliwa kujiuzulu. Kwa hiyo anasema yeye kama kiongozi kwenye umma eh, aliona ni umuhimu wa waku, waku, wa kuja kwenye umma akasema jamani, mimi siwaziri tena, nimeshajiuzulu. Ah, ndio hapo ilipo tofauti sasa, kwa sababu ya kinachoonekana kama vile rais hakufurahi, na rais ni makamu mwenyekiti pia wa Chama cha Mapinduzi ambacho ndio Simai alichosimamia kupata uwakilishi na baadaye kuingia kwenye kuteuliwa kuwa waziri. Tunaona kwenye ngazi za chini za za, za jimboni kwake Simai ni kama vile ameitwa na kuhojiwa na nini, za kilichohojiwa hatu hatu hatujazipata, lakini iliyomwita ni, ni kamati ya maadili. Sasa labda imeonekana kama amekiuka maadili na nini sasa lakini muvu zinazokwenda za ndani zinaonekana kwamba na tunatazama na uzoefu pia wa e, si Chama cha Mapinduzi kinavyofanya mambo yake, inawezekana ikawa wanamtengenezea mazingira ya kumfukuza chama. Asante ah, sana maanake wow. Naona muda umekwenda mbio, tumebaki dakika tano. Faiz, turudi kwako. Labda swala moja muhimu kwa ufupi sana vilevile vile, kuna hili swala linatokea huko Kenya, wanawake kuuliwa. Na hebu tueleze kidogo kwa haraka. Wiki hii pametokea kwamba kuna mtu amehukumiwa kwamba amekuwa na hatia. Hebu tueleze kwa haraka. Ndio, jambo hili ukweli limegonga vyombo vya habari sana Kenya, na leo yametokea wiki hii mambo mawili, kwamba leo mmoja amaweza kupatikana na hatia kwamba aliweza kuua kumuua mfanyabiashara mwanamke ama msichana mwaka elfu mbili kumi na nane kwa hivyo, hivi wasubiri uh, kuweza kutolewa hukumu yake uh, mwezi ujao ya tarehe nane um, na vile vile imesadifu kwamba mshukio mwingine ambaye aliweza kumuua mwanamke wa kikenya nchini Marekani, ambakuwa anazuriwa humu nchini Kenya, jijini Nairobi, naye ameweza kutoroka katika Uh, korokoro alikuwa anazuiliwa hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo taarifa zote vile zinauana na maswala ya, ya kufisha wa wanawake kuuliwa nchini Kenya, ambapo wanawake wenyewe wameweza kujitokeza wanaharakati na, na hii kesi ya leo ya kwamba huyu amepatikana na hatia kwamba ataweza kutolewa hukumu yake tarehe, naye wao ni kama ushindi, kwa sababu wamekuwa wakilalamika muda mrefu kwamba wanawake wanauliwa, lakini wanasema kwamba kuna baadhi ya kundi lile la wanawake wanaojihusisha na maswala ya biashara kuuza ngono Walikuwa wakisema sisi kuwa tunalalamika kwamba tunaonewa, lakini wao watu uh, polisi na taasisi mbalimbali na jamii ilikuwa ikiwa hukumu kwamba la nyii, kwa sababu tabia zenu mnazofanya ndio maana. Lakini sasa imedhihirika kwamba si, na juzi wamezungumza kasema si kwamba eh, ni sisi tunafatwa, anaandamwa tu madamu ni jinsia ya kike amechukuliwa kuwa ni rahisi na anahitaji. Kwa hivyo ana, ana, ndio anajurumia sana, kwa hivyo ndio zimeweza kutoka. Kwa hivyo hata sahizi kuna polisi wanne wameweza ku kufutwa kazi na wengine wawili ku- uh, kupewa uhamisho ule wa lazima, kwa kwa misingi ya kinidhamu kutokana na ule mshukiwa ambaye, uh, alihitajika kurudishwa nchini Marekani kwa kuweza kumua mwanamke, kwamba wao wanashukiwa wana kwamba wamesaidia katika kutoroka kwa mshukiwa huyu. Asante sana kwa hayo, turudi kwa Fredi haraka haraka. Mbali na vita, je, serikali wamesema kitu gani? Eh, waziri amekuja huko na huko Kinshasa kuna mvutano wa kutafuta waziri mkuu nini. Hasa wamesema kuhusu vita hivyo? Na kama vile nilikuwa nikisema ya kwamba waziri aliweza kujielekeza Uh, hapa mjini Goma alikuwa akisindikiziwa naye Christian Chiwewe akiwa ni msimamizi wa majeshi ya humu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni kusema, ambapo wakati ambapo waliweza kujielekeza mjini Goma waliweza kuwapongeza raia eh, ambao walikuwa wakikimbia vita. Pia waliweza kufahamisha kwamba hakuna hata kidogo waasi wa M ishirini na tatu ambao wataweza kufunyaga katika mji wa Goma pia waliweza ku, uh, kunena ya kwamba ingawaje ma- majadiliano, majadiliano kati ya m ishirini na tatu kama ilivyokuwa ikitaka hayatakuwa kabisa. Viongozi wa, wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo waliweza kupinga hayo, na nilikuwa nikieleza ya kwamba wakati huo huo ambapo waziri wa mambo waziri wa ulinzi na msimamizi wa majeshi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wakati alikuwa akijielekeza hapa mjini Goma, waasi waliweza kufyatua pia mabomu. Uh, katika mji wa Sake mabomu, ambayo yalisababisha uh, watu kuweza kuumia vikali na wengine kuweza kutoka katika mji wa Sake kujielekeza hapo Minova, wengine waliweza kujielekeza mjini Goma pia, na mahali ambapo wanadhani usalama wao una unakamilika kabisa. Naam, Jabir, dakika moja, nini jingine ambalo unaona muhimu wiki hii ambalo limezungumziwa huko Zanzibar? Asante. Hapa kumetokea shida ya mahusiano ya Watanzania wa, wa jamii ya Kimasai mm -hmm. na na serikali na kwa upande mmoja, lakini na raia kwa upande wa pili e, kulikuwa na tukio la walinzi wa hoteli moja waliwapiga waliwajeruhi wa, wa, wa, wa Masai kwa madai ya kwamba wanatoka wana, wana kwenye ufukwe wanakwenda sana kwenye maeneo ambayo wanabugudhi watalii na watalii walikuwa wanalalamika. Sasa katika kubishana, wakapigana mm. Na askari wa, wa, wa, wa mmoja mlinzi wa, wa, wa hoteli akaumizwa na wale wa Masai. Asante sana, hiyo wa limeleta ubishani kidogo, na hiyo ni kitu kinaendelea ambacho ni kama vile kimejenga chuki, ambapo serikali chukua hatua madhubuti na. Nam, asante sana sa, uh, Jabir is Idrisa, asante sana. Samahani, muda umemalizika huko. Fredi alikuwa Goma pamoja na Faiz Musa akiwa huko Nairobi. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni katika meza ya waandishi wa Sauti ya Amerika.