Oo dalka mathalan doorasho laga qabto dal cayiman o. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrizon Kamau, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Februari 16, 2024 ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com <tune> i leo, ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk ambapo mada yetu leo ni kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo, wakati wasiwasi ukiendelea kutanda kwenye mji wa Goma kutokana na hofu ya kushambuliwa na waasi wa M23. Ukiangalia, asilimia kubwa wanaoteseka ni watoto wadogo, wazee, yani ambao hawana hata hatia yoyote ile, lakini kikubwa sasa, inatakiwa viongozi wa Kongo waangalie shida ni nini na katika habari za dunia, maafisa wa magereza wa Rusia wanasema kiongozi wa upinzani Alexei Navalny, mpinzani mkubwa wa rais wa Russia Vladimir Putin amefariki dunia. Ni baadhi tu ya tuliokuandalia hivi leo kwenye matangazo yetu ya Ijumaa, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa live talk, Idi Gongo huyu hapa na habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Maafisa wa magereza wa Rusia wamesema kiongozi wa upinzani Alexei Navalny, mpinzani mkubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin, amefariki dunia. Taarifa rasmi haijathibitishwa kutoka kwa vyombo vya kujitegemea vyombo vya habari vya Russia vilinukuu maafisa wa huduma za magereza ya shirikisho wakisema wafanyakazi wa afya waliitwa, lakini hawakuweza kumfanya kiongozi huyo asipoteze maisha akiwa na umri wa miaka 47. Maafisa wanasema uchunguzi umeanzishwa ili kubaini chanzo cha kifo chake. Navalin alikuwa akitumikia kifungo cha miaka 19 kwa tuhuma za itikadi kali. Alihamishwa kutoka gereza lake la kila zamani katika eneo la Vladimir katikati mwa Russia hadi katika eneo la Karp katika mji wa Yomalo Nenet, takribani kilomita 1900 kaskazini mashariki mwa Moscow. Wanasiasa wa ngazi ya juu, maafisa wa kijeshi na wanadiplomasia kutoka kote ulimwenguni wamekusanyika mjini Munich Ujerumani leo hii kwa mkutano wa usalama unaotawaliwa na vita vya Israel na Ukrain pamoja na hofu juu ya ahadi ya Marekani ya kutetea washirika wake. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na rais wa Ukraine Volodomir Zelenski ni miongoni mwa viongozi na maafisa wanaohudhuria mkutano wa usalama wa Munich ambao ni mkutano wa kila mwaka wa kimataifa ukilenga ulinzi na diplomasia. Rais wa Israel Isaac Herzog na waziri mkuu wa Palestina Muhammad Shtai pia wanatarajiwa kuhudhuria mkutano ulioanza leo na kwenda mpaka Jumapili katika hoteli moja ya mji wa kusini mwa Ujerumani. Mkutano huo unafanyika huku vita vya Gaza vikiingia mwezi wa tano ambapo Wapalestina elfu 28 na Waisraeli 1430 wameuawa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameandika kwenye mtandao wa kijamii leo kwamba kutambuliwa kwa taifa la Palestina kutatoa faida kubwa kwa ugaidi ambao haujawahi kutokea. Ametoa maoni yake baada ya kuzungumza na rais wa Marekani Joe Biden na baraza la mawaziri la Israel pamoja na ripoti ya gazeti la Washington Post kwamba Marekani na washirika wake wa kiarabu wanapanga kuendeleza azimio la mataifa mawili kwa mzozo unaoendelea wa Mashariki ya Kati. Netanyahu ameandika katika mtandao wa X, zamani Twitter, kwamba Israel inakataa moja kwa moja maagizo ya kimataifa kuhusu mipango ya kudumu na Wapalestina. Ameandika kwamba mipango yoyote na wapalestina itafikiwa tu kupitia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya pande zote bila ya masharti. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Uzinduzi wa China wa kituo kipya cha utafiti wa kisayansi katika eneo la Antartica wiki iliyopita kumeibua mjadala kuhusu madhumuni na athari za upanuzi wa haraka wa uwepo wa China kwenye bara hilo kikiwa kwenye kisiwa kisichoelezeka karibu na bahari ya Ross. Kituo cha Qinling ni kituo cha tano cha kisayansi cha China na kituo cha tatu cha utafiti katika bara hilo ambapo kinaweza kufanya kazi mwaka mzima kituo hicho kina ukubwa wa mita za mraba 5244 na kinaweza kukaliwa na hadi watu 80 wakati wa miezi ya kiangazi, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya China, CGTN. Kituo cha Qinling kipo karibu na kituo cha Macmurdo cha Marekani na kusini mwa Australia. Na ripoti ya kituo cha mafunzo ya kimkakati na kimataifa iliyochapishwa Aprili mwaka jana ilisema kinaweza kuruhusu China kukusanya taarifa za kijasusi kutoka kwa washirika wa Marekani, Australia na New Zealand. Wakulima walifunga barabara kuu na kufanya maandamano katika maeneo mengi ya mashambani kaskazini mwa India siku ya Ijumaa kupinga malalamiko mbalimbali mbali ambayo pia yamesababisha maelfu kuandamana kuelekea mji mkuu kwa matrekta na mabehewa. Wakulima wakiwa katika majimbo ya kaskazini ya Haryana na Punjab walikaa karibu na njia za ushuru kwenye barabara kuu katika mgomo huo, wakiungwa mkono na baadhi ya vyama vya wafanyakazi. Serikali iliwashauri wasafiri kupanga njia kwa uangalifu ili kuepuka barabara zilizofungwa. Maelfu ya wakulima walianza maandamano kuelekea New Delhi mapema wiki hii kudai bei ya uhakika ya mazao yao, lakini walizuiliwa na polisi umbali wa kilomita 20 kutoka mji mkuu. na Singapore ni mwenyeji wa maonyesho makubwa ya anga barani Asia wiki ijayo, ikiwa ni mara ya kwanza toka kumalizika kwa janga la COVID-19, huku usafiri wa kikanda kurejea tena, na upande wa kijeshi wa maonyesho ukitarajiwa kuchukua mifumo ya ulinzi na wanunuzi wa silaha. Kurudishwa kamili kwa safari kwa abiria huko Asia kunaendelea baada ya kutetereka usambazaji katika sekta nzima, hasa katika sekta ya anga ya taifa la pili kiuchumi duniani China. changamoto za ugavi zimepunguza uwezo wa mashirika ya ndege kuongeza idadi ya ndege, alisema mkuu wa shirika la ndege la Asia Pacific Subhas Menon. Maonyesho ya kila mwaka baada ya miaka miwili yatatoa fursa kwa safari ya nje ya China katika ndege ya abiria iliyotengenezwa China na kampuni ya Comac ya C919. Asante sana mwenzangu Edly Gongo kwa habari hizo za kimataifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na baada ya habari hizo, basi sasa ni wakati umewadia wa Live Talk, kama ilivyodokezwa hapo awali, leo mada yetu ikiwa ni kuhusu hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hasa upande wa mashariki. Katika wiki za karibuni, hali ya wasiwasi wasi imeendelea kutanda karibu na mji wa Goma uliopo huko jimbo, jimbo la Kivu Kaskazini, wakati waasi wa M 23 wakitishia kuchukua udhibiti wake. Ripoti kutoka Kinshasa kwa muda sasa imekuwa ikidai kwamba M23 moja zaidi ya makundi 120 yenye silaha mashariki mwa Kongo linapata usaidizi wake kutoka Rwanda. Wataalam kutoka Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Ulaya wamedai kuwa na ushahidi huo, ingawa Rwanda imekanusha. Kuna kundi la waasi la CODECO ambalo ni muungano wa makundi kadhaa ya wapiganaji, wengi wakitokea kwenye kabila la, la Walendu ambalo pia linafahamika zaidi kwa kulenga maeneo yenye utajiri mkubwa wa madini nchini Kongo. Basi leo kwenye live talk tunazungumzia tatizo hilo pamoja na wageni wetu, pia tutakupatia maoni au, mba, fursa wewe msikilizaji wetu kuchangia. Kuendesha live talk, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana na wenzangu hapa studioni, na miongoni pia wa wageni wetu ambao tuko nao hivi leo ni pamoja na Austel Malivika, ambaye ni mwenzetu, uh, mwanahabari akiwa Goma DRC Habert, uh, Masomeko ambaye ni mtafiti wa maswala ya usalama ndani ya Kongo na pia kwenye mataifa ya maziwa makuu akiwa pia Goma kuna vilevile vile Nixon Katembo ambaye ni kutoka shirika la habari la Afrika Kusini akiwa Johannesburg, Afrika Kusini, miongoni mwa wengine, na tutaendelea pia kupata wageni zaidi kadri tunavyoendelea na vilevile vile kushirikisha wasikilizaji wetu. Lakini moja kwa moja, um, ni wakati wa kukaribisha wageni wetu, na ningetaka tu kwanza kabisa nianzie na mbali zaidi, nianzie Afrika Kusini, uh, kwake Nixon Katembo. Karibu sana kwenye Live Talk. Sasa hivi najua Afrika Kusini wiki hii wameguzwa kidogo tu na hali iliyoko ya ukosefu wa usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya, ya Kongo. Sitaki useme mengi tu, lakini nakukaribisha kwenye live talk useme labda taswira ikoje, miongoni mwa wakazi wa Afrika Kusini wanasema nini kuhusiana na hali iliyoko DRC? Naam, wakazi kwa kwa ujumla hapa nchini Afrika Kusini wanaunga mkono Uh, hatua iliyochukuliwa na serikali kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, kupeleka vikosi vyake, kwa maana hii ni mojawapo ya kipengele cha kumi na tano cha um, uh, sheria ambazo zinaiongoza eh, Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika Sadek, kwamba nchi zinaweza kuchangia na kulinda uh, nchi mwanachama iwapo atakabiliwa na ukosefu wa usalama. Hilo ni moja pia. Kuna hisia mseto kutoka wapinzani. Kumbuka huu ni mwaka uh, wa uchaguzi hapa nchini Afrika Kusini, kwa hivyo uh, wapinzani wa pia wameweza kutoa kauli ambazo zinakinzana na serikali, kwa, kwa namna ama kwa njia moja ya kujinadi eh, kwa wakaji, kwa, kwa ama raia wa Afrika Kusini. Lakini kwa ujumla eh, hatua hii inaungwa mkono na walio wengi hapa nchini Afrika Kusini eh, sababu wao wameshuhudia uh, uwezo na uh, hali ya kuweza kukiuka Uh, mipaka ya nchi hii uh, kwa maana ya Rwanda kutuma uh, majasusi wake kuja ku, kuwaua watu hapa nchini mm -hmm. Afrika Kusini sasa mm -hmm. Hii imewafanya Waafrika Kusini kuweza kuunga mkono jitihada uh, mm -hmm. za serikali yao uh, kuweza kupeleka majeshi kule uh, nchini Jamhuri ya uh -huh. Kidemokrasi ya Congo, lakini nikumbushe kwamba pia uh, uh, SADC wanajeshi wake wako kule uh, kwa chini ya mwaliko wa jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, pia na mwaliko kutoka serikali ya DRC. Kumbuka uh, wanajeshi wa Afrika Kusini, pamoja wakisaidiana na Tanzania na kwa pale Malawi, walipigana na hiyo hiyo M23 mwaka elfu mbili na kumi yep, na tatu na wakawafanikiwa kuwaondoa katika maeneo ya Kivu Kaskazini, mm hadi -hmm. walipokimbilia ki, ki, Rwanda. mm -hmm. Uh, na baadaye tena Rwanda ndio hiyo hiyo ikawaunga mkono mm -hmm. na kuwarejesha uh, mwaka elfu mbili na, na ishirini na moja. Asante sana, asante sana, kidogo tu Katembo, si kupenda, samahani kwa kukatiza, kwa sababu tutazungumza kwa kina kuhusu uh, namna jukumu la Afrika Kusini lilivyokuwa katika DRC hadi kufikia leo. Kwanza tuwakaribishe wenzetu hawa wengine uh, Masomeko, ukiwa DRC upande wa Goma. Wewe ni mtaalamu wa maswala uh, au mtafiti wa maswala ya kiusalama katika taifa hilo na pia katika eneo zima kwa ujumla la maziwa makuu. Hebu tueleze unavyotazama taswira inavyoendelea, hali ya taharuki inaendelea kupanda na mambo yanaendelea kudorora. Wewe kwako, uh, ungesema nini kinahitajika kufanyika au ni hatua zipi ambazo hazijachukuliwa labda pengine Uh, naam, asanti sana kwa kuniita kwenye mazungumzo ya magharibi ya leo. Uh, kwa sasa situation iko inakuwa mbovu sana, kwa sababu mapambano yanaendelea huko maeneo za Masisi, na kwa sasa kunakuwa wakimbizi wengi wenye wiko nakuwa hapa mjini Goma. Mi nawaza sasa, kwa sasa yenye tunapashwa kufanya hiyo ni kuendelesha hiyo hatua ya ku ya kufanya military operation, kwa kusema uh, tutoe nje au waasi wa m ishirini na tatu, lakini haiko uh, haiko mbaya na kuenda kuona namna gani tunapaswa kuwa kama government ya Congo ndio kutakuwa hiyo mapambano, lakini kukue tunapaswa zungumuza na hawa watu na tuangalie namna gani tunapaswa tia uh, mwisho kwa hiyo uh, watu kuteseka. Na ingine kitu yenye a-inakuwa mbovu sana kwenye hiyo mapambano ni kusema watu hawaheshimu sheria za vita, au wenye wiko napambana waheshimu sheria za vita, kwa sababu kunakuwa mabomu zinaangukia huko kwenye makampu ya wakimbizi zengine, mabomu zinaangukia hata mumuji ya Goma kwenye manyumba watu wanalumia. Ni kuwasema kwamba government ya Congo inapasha kuwa inaongea na wawa waasi, kwa kusema kama watafanya vita, wanapashwa heshimu sheria za vita na wasitie Uh, maisha ya wananchi kwenye danger kwa sababu hawapaswi kuwa na uh, tupa hiyo mabomu fasi kwenye kuko uh, wananchi, wala kutupa hiyo mabomu fasi kwenye hakuna uh, wanaita a military target. Ni kusema kwamba ndio operations zinapaswa uh, kuendelea, lakini government ya Kongo inapaswa gani wakuwe wafungule hiyo dirisha ya kusema kwamba wanapashwa zungumuza sung, uh, na kuangalia ngisi watapata suluhisho yenye itakuwa inaleta amani kwenye hiyo uh, jimbo ya Nord-Kivu, ya, ya, ya, ya na yingine ya. Na kitu nilipenda kusema hapa ni kusema kwamba ndiyo SADC inakuya inasaidia Kongo, lakini tukiangalia Uh, hiyo nchi za Rwanda na Uganda zenye ziko wanaita East African Community zinakuwa ziko pembeni sana na hiyo region yenye iko na tatizo. Ni kusema kwamba solution yote yenye itakuwa haikuje na yenye itakuwa haikuje uh, kwenye hiyo manchi ya, ya ya ya East Africa, hizo manchi zitafanya yote iwezekanavyo ya kusema i, i, i, i, ziharibishe vitu. Ni kusema kwamba ndiyo sadeki itakuya, lakini hizo manchi ya Rwanda na Uganda zitafanya yote inapasha wezekana kwenye nguvu zao kusema waaribishe vitu na waonyeshe kama government ya Congo iko kwenye njia mbaya. Ni kusema kwamba kwenye diplomasia yetu tunapashwa angalia namna gani tunapashwa kama Congo ku hiyo uh, involve manchi ya Rwanda na ya Uganda kusema tupate suluhisho, kwa sababu bila ile watakuwa tu wakiharibisha vitu. Asanti sana, endeleni kubaki kwenye laini ya simu, wageni wetu unapomkaribisha Austell Malivika. Ah, Malivika wewe ni mwanahabari wetu kila siku natupa habari kuhusiana na hali halisi tunapoendelea au kufungua live talk. Hebu tueleze kufikia leo, kwa mtazamo wepo kama mwanahabari, ni matukio yapi ya karibuni kabisa ambayo unaweza ukatufahamisha? Ah, sasa hivi Asante sana Arizon Kamao, ni kwamba unapozungumza Katembo amezungumza, Masomeko amezungumza, ni kwamba kinachoendelea sasa hivi ni watu kutazama iwapo taifa la Afrika Kusini kesho itaweza kuchukua wale wanajeshi wake waliofariki hapa na kuwarejesha nyumbani Afrika Kusini, kwa sababu mbali na wale waliofariki kuna vile wengine ambao walijeruhiwa baada ya bomu kutoka kwenye milima ya M23 kuangukia katika kambi ya wanajeshi wa Afrika Kusini, na utafahamu kwamba hayo maeneo ya Mbambiro ya, ya Sake yapo chini tu ya, yapo chini na waasi wanakuwa juu kwenye milima, alafu walidondosha moja kwa moja haya mabomu kwenye jeshi la Kongo, mwingine mm, yaliingia kwenye jeshi la Tanzania na nyingine zikaingia kwenye jeshi la Afrika Kusini. Kwa bahati mbaya hao wamefariki dunia, na wakati ambapo nazungumza ni kwamba Uh, mji wa Sake ambao unapatikana magharibi mwa mji wa Goma kwenye takribani kilomita ishirini na mbili upo mikononi mwa jeshi la serikali na hao wapiganaji wa Zalendo, uh, vile vilevile pembeni kukuwa hiki kikosi cha Sadek ambacho kinasaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini ni sehemu mbaya ambako kwa kweli kwa kupigana M ishirini na uh, tatu inakuwa kama inakuwa juu, na ukiangalia sasa hivi ni kwamba M23 imekuwa na silaha za kisasa hata uliona kwenye ripoti za Umoja wa Mataifa ikionyesha kwamba kuna silaha hata kupiga ndege kupitia sola ambayo wana, wana magari ya, ya rada uh, na haya, haya magari ya rada ya kijeshi ambayo ha, hayapo huku, alafu uh, kwamba hii imeonyesha dhahiri kwamba uh, M ishirini na tatu ni kundi, sio kundi la mzaha, ni kundi linaungwa, watu wanasema kwamba linaungwa mkono na Rwanda, lakini wengine wana, wana, wanasema sio Rwanda tu, linaungwa mkono na jumuiya ya kimataifa kwa sababu vifaa na namna siasa hao na wanaoifanya kwamba inaonyesha dhahiri kwamba hawa watu wanaungwa mkono, japokuwa hata Munusku inajaribu kusema kwamba inaendesha operesheni za pamoja kati yake na jeshi la Kongo, lakini nguvu um, um, um, um, za umoja wa mataifa kwa kweli zinakuwa uh, zinaangaliwa shingo upande na wananchi, sababu wakati mmoja watakuambia hapa wanakabiliana na M ishirini na tatu, baadaye wanakimbia wanaacha hizo ngome ama M23 inakuja inapita mm -hmm. katikati yao lakini, uh, Monuski naacha tu wanapita, japo wamesaini mikataba kwamba wanashirikiana na jeshi la Kongo kutangana, kwa sababu ukiangalia kama maeneo ya Sake kuna kambi moja kama kambi mbili ambayo ilikuwa inazuia mji wa Sake wa Sake usichukuliwe usi wa na wasi, Monusco iko hapo na M23 na M23 wako hapo yani hawa hawapigane nao, sasa imekuwa ni tatizo kubwa no. na kama vile mwanjangu alitoa kuzungumza Iber Masomeko kwa kweli Sadek inakuja na inatumainiwa kwamba ina nguvu. Wao wameanza kupigana, hata wakati ambapo nazungumza sasa hivi ni kwamba kuna wanajeshi kutoka Tanzania ambao wanatumia mizinga, na hata kwenye tangazo la M ishirini na tatu ilisema kwamba italazimika kuwakamata wanajeshi wa Tanzania eh, na kuwapeleka kwenye ngome zao ama ku, ama kuwashambulia, kuwa, kuwa kwa sababu hawa wanajeshi wamekuja wanapigana, wanatangana na na m ishirini na, na, na, na tatu kwenye milima. Lakini tatizo kubwa ukiangalia Arizona mm -hmm. kwa nini vita kwa muda mrefu, ni swala ambalo lazima wasikilizaji wetu wafahamu. Kongo sehemu nyingine ina usalama Damn. Lakini vita vimekuwa kwenye mpaka wa Rwanda mm -hmm. na Uganda, miaka zaidi ya thelathini. Hiyo kitu ni lazima watu waangalie, hiyo ndio tatizo kwa nini vita mm -hmm. vimekuwa Kivu kaskazini Kivu kusini na, na, na Ituri ambayo ni mataifa inakuwa kwenye mpaka ya mataifa mawili Rwanda, mm -hmm. na Uganda. Naam. hiyo Asa... kutatua mzozo wa Kongo ni lazima kwanza kuangalia hiyo sababu ni nini? Naam. Kwa sababu Kongo ina mipaka na mataifa tisa lakini kwa nini haya mataifa mawili tu? Naam. Ndio imekuwa tatizo. Haya, Malivika, asanti endelea kubaki kwenye laini ya simu utatueleza vipi, labda mikakati inavyokuwa, tunajua kuna wakimbizi wanaondoka Goma na sehemu zingine, utatueleza hali ilivyo, lakini kwenye laini ya simu nafahamishwa kwamba tunaye msikilizaji, karibu sana. Atueleze uh, ulipo na utoe hoja yako ya live talk. Hivi leo uh, asante sana kwa majina. Naitwa Zamayoni Haonga kutoka Mbezi Enga Songo, Tanzania. Uh, kwa kweli haya yanayoendelea mashariki mwa DRC ni pasua kichwa sana, kwa maana wanaoteseka ni wale watu, watu ambao ni wazee, watoto, hata akina mama wajawazito kwa hiyo hili, hili la kuanza kuwashutumu kwa Rwanda Uganda kwamba wanahusika na haya masuala, imekuwa ni, ni jambo ambalo ni la kushangaza sana, maana hata ukiangalia Umoja wa Mataifa nao umethibitisha juu ya hilo kwamba mambo haya yanayoendelea, hata Rwanda nao wanahusika. Hivi mimi kwangu mimi naona ni suala la la, la, la bara la Afrika, Umoja wa Afrika kukaa kwa pamoja ili kuweza kutengeneza ili kuweza kutengeneza yaani usuluhu katikati yao. Maana maana ukiangalia juu ya hili swala ni kwamba hawa hawa hawa Kongo hawa wa, wa, wa, wa, wanavyosema kwamba wanapata hii changamoto, wanalalamika, inaweza ikatokea hata sehemu nyingine, lakini ni jukumu kubwa kwa bara la Afrika. Kutoa nani usuluhisho juu ya hili swala, maana wanapaswa wana kukameza moja ili waweze kuyamaliza. Maana tofauti hizi ambazo zinafanyika hivi ndivo inavyosababisha hata bara la Afrika kushuka kimaendeleo, kwa maana hata uhusiano unakuwa unazorota kila kunapokucha. Kwa hiyo hayo ndio maoni yangu kwangu siku hii ya leo. Asanti sana kwa mchango wako kwenye Livetok. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Livetok ambapo tunazungumzia kuhusu utovu wa usalama hasa katika maeneo ya mashariki mwa Congo. Vita vinaendelea, makundi ya waasi yanaendelea kuzingira miji na wakazi wanalazimika kutoroka, wakati kukiwa na vikosi vya kieneo ambavyo pia vinajaribu kujitahidi kudhibiti hali, wakati pia kukiwa na lawama kutoka mashirika ya kimataifa pamoja na vyanzo vingine vikidai kwamba labda mataifa jirani yanaingilia mapigano hayo. Habata Masomeko, wewe umefanya utafiti na unaendelea kufanya utafiti. Wakati kulikuwa na kampeni za hivi karibuni katika nchi ya DRC, kwa hakika wanasiasa walitoa ahadi nyingi kuhusiana na mikakati ya kurejesha hali ya usalama. Ukiangalia wakati wa ule wa kampeni na hali ilivyo sasa, unaona kama kuna chochote ambacho kinaandamana na ahadi zilizotolewa wakati wa kampeni. Ah, ah, naam, wakati wa kampeni kulikuwa ahadi nyingi sana zilifanyiwa uh, na wanasiasa. Uh, kwani walisema kwamba watamaliza wata vita, wakisema walisema vitu mingi sana nakumbuka, Tshisekedi alisema kama uh, kukikuwa hata silaha moya enye itafika kwenye Kongo, alisema ukikuwa mkongomani mmoja mwenye atakufa tu na, uh, na, na bunduki nye itakuwa ikitumikishwa na wao M ishirini na tatu, kwa hiyo hiyo dakika ata uh, anza vita na tapiga Rwanda alisema hiyo. Alisema vitu mingi sana, lakini kwa leo sasa tunaangalia kama eh, kwenye kiwanja sasa hakuna kitu yenye ishafanyika. Walipana ahadi mingi sana. Hakuna kitu enye lisha fanyika, walisema kwama wakishakamata kamata wakishamchagua wakisha atamaliza vita, lakini kwa sasa hakuna kitu yoyote enye lisha fanyika. Vita inaendelea na vita inakuwa tena nguvu sana, uh, kushinda ngizi ilikuwa uh, mbele ya, ya, ya uchaguzi na mbele ya hiyo kampeni. Lakini nipa nikirudilia kwenye ngizi, uh, ndugu Oster uh, uh, Malivika alisema hiyo, shida hiyo ya Eastern Congo kusema ipate suluhisho ni itakuwa sustainable haipitie mpaka kwenye vita, ni kuangalia kwamba Rwanda na Uganda ni jirani ya Congo na itabakia jirani ya Congo mpaka milele. Ni kusema kwamba tunaomba kuongea na Rwanda na Uganda na Congo na kuangalia nini njo inakuwa tatizo mpaka hiyo miaka ni kuangalia namna gani tunapaswa fanya kwa kutia uh, mwisho ku hiyo vita, kwa sababu watu wameshateseka sana, wakimbizi wanakuya kila mwaka. Ni kuangalia nini ndio inakuwa shida kati ya Congo na Rwanda na Uganda, na nikiwaza kama kupata sustainable solution itaomba itaomba Congo na Rwanda na Uganda wanaikala wanazungumuza na wanazungumuza bila hypocrisy, kila mtu anasema yenye anatakia mwenzake kwa sababu hiyo tamaliza vita ndiyo sadeke itakuwa lakini ukiangalia geography, Rwanda na Uganda viko wa jirani ya Congo. Ni kusema kwamba watafanya yote iwezekanavyo wa kwa kusema suluhisho sipatikane. Kwa hiyo tatizo ni kusema kwamba kwa sasa kumaliza hiyo, hiyo vita inaomba kukue mazungumuzo ya bila hipokrisi uh, kati ya Rwanda na Congo na uh, na Uganda kwa kuangalia nini inapashwa fanyika, lakini also international community nayo inapashwa kuwa mwiyo mazungumzo, kwa sababu watu wamesha kufa sana kwenye mashariki ya Congo, lakini tunaangalia kama international community hawaseme kitu. Ndiyo, kuna vita yenye iko huko Ukraine, huko Gaza, tunaangalia kama uh, manchi kabambi kama vile US, European Union na wengine wote wanakuwa wakisema uh, Russia ina ina ina, ina ataki inaua uh, ina watu huko kwenye Ukraine na walikuwa wakikondam waki Russia, lakini kwenye Congo hakuna kitu imeshafanyika mpaka sasa. Hakuna uh, sanction yenye ishakamatiwa kuhusu hiyo manchi inakuja ina, ikigombanisha ina, uh, Congo. Or, ni vitu vinajulikana, kunakuwa hata maripoti za UN zenye zimeshasema kwamba hizo manchi hizo zinakuja zikileta eh, uh, vita kwenye Kongo, lakini hakuna kitu yenye imeshafanya. International law inasema hakuna nchi inapashwa kuwa ikiagress another country, lakini njio vitu venye tuko naishi kwenye east in Kongo, hakuna kitu yenye imeshafanyika na international community. Nikusema sana nikusema kama Kongo ina, ina, iko na lazima ya mazungumuzo kati ya hizo manchi mbili Rwanda na Uganda na international community kupitia uh, UN kupitia European Union kupitia United States of America watuambie shida gani yenye Kongo iko nayo? Kwa nini watu wanaendelea kukufa nao wananyamaza? Wafanye kitu. Kwa nini wanakuwa wakikondam hiyo maa zenye ziko huko kwenye Rasia kwenye Gaza, lakini kwenye Kongo wanakuwa wakinyamaza, wananyamaza, watoto wanakufa huko, wakimbizi yuko fasi mingi, lakini hawasemi kitu, wanakuwa wakinyamaza. Yani tunaomba kuzungumza na hawa watu tujue nini shida. Mpaka sasa miaka mingi watu wanateseka kwenye nchi Kongo. Nam uh, kwa kweli, tunapokaribia kumaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk, kuna mengi ambayo yanajitokeza: mambo ya kidiplomasia, mambo ya ujirani, kuna hali ya siasa pale, kuna hali ya kiuchumi ambayo yote haya tutayangalia pia tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Vilevile ningeomba tu Nixon uendelee kubaki pale, Katembo ukiwa Afrika Kusini, maanake kuna mengi ya kisiasa yanayoendelea kuhusiana na DRC. Uh, kuna baadhi ya wanasiasa wanasema kwamba wanajeshi wao warudishwe nyumbani, waondoke DRC. Kuna wale nao wanasisitiza kwamba ni muhimu wanajeshi wa Afrika Kusini waendelee kubaki kule DRC ili warejeshe hali ya usalama. Hapo basi, ndipo tunafika mwanzo au nusu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio kutoka hapa Washington DC, na muda usio mrefu tutaingia kwenye sehemu ya pili kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Jina langu likiwa Harrison Kamau, na kusihi uendelee kubaki pale tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika karibu sana kwenye sehemu ya pili ya livetok kutoka hapa washington dc wakati mada yetu bado ikiwa ni ile ile tuliokuwa nayo katika sehemu ya kwanza kuhusiana na usalama mashariki mwa drc ambapo tuna wageni wetu miongoni mwao wakiwemo nixon katembo kutoka shirika la utangazaji la afrika kusini akiwa mjini johannesburg tunaye pia hubert masomeko ambaye ni mtaalam mtafiti wa maswala ya usalama akiwa DRC na vilevile vile, anaangalia maswala ya kieneo. Tunaye Austel Malivika, mwanahabari wetu kutoka DRC, tukiendelea kujadilia kuhusu hali ya usalama na ilivyodorora na mambo yalivyo tunapozungumza sasa hivi vilevile tukishirikisha wasikilizaji wetu ambao na washukuru wengi, naona wanaendelea kutuma ujumbe kwa, ya, kwa ukura, kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nitasoma ujumbe kadri unavyoingia pale, nafasi inapopatikana kulikuwa na hoja kubwa au hoja muhimu niliyoizungumzia tukimaliza sehemu ya kwanza ya live talk. Na kama, unapojiu, kama unajiunga nasi sasa hivi, jina langu Harrison Kamau, lakini naanza nawe Katembo, wiki hii na hata sio wiki hii tu, ni jana tu, kumekuwa na majibizano makali ya kisiasa huko Afrika Kusini, wakati vyama vikubwa vya upinzani vikipinga shughuli ya kupeleka wanajeshi Afrika kule demokrasia ya Congo. Kuna chama cha Democratic Alliance na vilevile vile Economic Freedom Fighters EFF, na ambacho kiongozi wake Julius Malema alisema kwamba wanajeshi au vikosi vya Afrika Kusini virejeshwe nyumbani mara moja. Hili linafanyika wakati pia siasa zikipamba moto Afrika Kusini, na mapema wiki hii Rais Cyril Ramaphosa alisema kwamba wanajeshi elfu mbili mia tatu watapelekwa kule DRC, akisema kwamba ni kikosi maalum ambacho ni cha mataifa ya kusini mwa Afrika yakijumuisha Malawi na vilevile Tanzania. Sasa siasa za ndani za vyama zinaonekana kwamba pia mambo au swala la DRC limeingilia siasa za Afrika Kusini. Katembo, hili limechukuliwa vipi na wafuasi wa upinzani na vilevile wafuasi na viongozi wa ANC? Wafuasi wa upinzani kama vile wafuasi wa ANC wanaelewa kwamba huu ni mwaka wa kisiasa hapa nchini Afrika Kusini, na wanasiasa watafanya chochote kujinadi kwa, kwa waraia wa kawaida ili kujipatia kura zaidi katika uchaguzi ujao. Sasa hili ni mojawapo, lazima tulielewa kwamba kauli hii zinatokea ama kauli hizi za wanasiasa wa upinzani zinatokea katika anga ya kisiasa ambayo iko nchini hapa Afrika Kusini, lakini kimsingi wanasiasa wao wenyewe wameelewa kwamba ni muhimu kwa Afrika Kusini kupeleka majeshi yake huko DRC. Umezungumzia kauli ya uh, kwa mfano Julius Malema anasema hatujapinga smal. kupeleka wanajeshi kule DRC, lakini wa pelekwe kule kwa taratibu. Mnamaana, anaunga mkono wanajeshi kupelekwa huko, lakini namna walivyopelekwa ndicho anachokipinga, badala ya kufikiria kwamba Afrika Kusini mwanachama wa jumuia anaendelewa kusini wa Afrika SADC na chini ya kipengele eh, eh, kumi na tano cha, eh, cha, cha, cha maamuzi ya SADC Eh, kinaonyesha wazi kwamba mwanachama mmoja ma, akipata na matatizo ya kiusalama, nchi nyingine zina haki ya kuingilia kati aidha kijeshi au kupeleka majeshi kulinda usalama katika eneo hili, na kipengele hiki kimetumiwa na SADC, kwa maana Afrika Kusini haijaamua peke yake kama nchi binafsi kupeleka wanajeshi kule kwamba ni, ni kwamba jumuiya ya SADC jumuiya ya maendeleo ya nchi wanachama wa Afrika Kusini mwa Afrika imeamua in, kwa pamoja kupeleka wanajeshi. Lakini tunapozungumzia tunazungumzia ni kama tu Afrika Kusini peke yake ndio imepeleka wanajeshi kule, Jamhuri ya Kongo, tunasahau kwamba kuna wanajeshi wa Tanzania nchini Kongo, kuna wanajeshi wa Malawi ambao wamepelekwa pale, kuna wanajeshi kutoka Botswana, kuna wanajeshi kutoka Namibia. In Ingawa nchi ambazo hazikupeleka majeshi mikuu ni pamoja na Angola e, kutokana na nafasi yake ya kuandaa mazungumzo kati ya pande husika e, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda na pia Uh, nchi kama uh, Msumbiji ambaye inajua vizuri kwamba wanajeshi wa Rwanda wako pale Msumbiji kupambana na wahalifu uh, kabla deubada na hivi basi, haingeweza kupeleka wanajeshi kule Kongo uh, kutatiza uh, maslahi ya Rwanda kule Kongo. Sasa ni lazima tuchukulie swala hili kwa, kwa jicho uh, uh, mpana na kuweza kulitafsiri kwa njia inayofaa, kwamba hivi ni vita vya kimataifa dhidi ya Congo. Hivi ni mm, vita vya rasilimali ya Kongo, na wanaonyonya rasilimali ya Congo sasa hivi wanatumia jamhuri ya, ya Rwanda kama kibaraka wao kutokana na historia ndefu ya vita katika maeneo ya maziwa makuu. Kumbuka kwamba e, Rais Paul Kagame ameungwa mkono na Marekani na Marekani yenyewe iliunga mkono kumpeleka pale e, Yoweri Museveni na kumfanya mbabe pale nchini Uganda sasa upande huu mnataka kuendelezwa kuweza kunyonya rasilimali za Kongo, swala ambalo limefanya vita hazisimalizike kule Kongo. Kuna kuna jambo la kusema kwamba vita hivi vinatokana na wanyamulenge kuweza kukataliwa eh, kuwa raia wa Kongo, lakini ujiulize, uh, Harrison Kamau, wamepewa uraia. Kuna mawaziri ndani ya serikali ya Kongo ambao wana asili ya Kinyamuleni. Kuna wanajeshi ndani ya serikali ya Kongo ambao wana asili ya Kinyamuleni, lakini ni, ni, ni wanani hawa? Na kwa mujibu wa ripoti tofauti za wataalamu uh, wa Umoja wa mwagia, Mataifa zimeonyesha zaidi kwamba hili ni jeshi la Rwanda ambalo limeunda kikosi mm hiki -hmm. cha M23 kukifanya mm -hmm. nanakiseme ukweli, si si sio mara ya kwanza kumbuka M23 M23 ina historia ndefu, kwanza kuwa RCB, kuja kutoka RCB ikawa CNDP, baada ya CNDP ikawa sasa M23 ya kwanza ikapigwa na Sadek pamoja na na jeshi la Congo, na baadaye ikafufuliwa tena na Rwanda na Uganda kuingia nchini Kongo. Sasa uh-huh. tunapozungumzia -nope historia ya vita hivi tusi tusijiweke katika kona moja kwamba tunazungumzia upande kwa huu hmm, na upande ni lazima no, tulichambue kwa mtazamo wa kihistoria na namna zinavyofana na namna ukweli wa mambo unaonekana una kwenye uwanja wa, wa wa mapigano, wa mapigano. Asante sana uh, wageni wetu endeleeni kubaki kwenye laini ya simu uh, Malivika, nikirudi kwako wewe, unaporipoti kuhusu mapigano yanavyoendelea, kuna tatizo la wakimbizi, watu wanaotoroka mapigano haya na hali yao ngumu, labda hali ya dharura ya kibinadamu. Tunapozungumza sasa hivi, kuna mikakati iliyowekwa kwamba taharuki inapoendelea na labda mashambulizi yanapokaribia kwenye miji kama Goma, kuna namna au mikakati iliyowekwa labda na Umoja wa Mataifa au makundi mengine ya kuokoa watu watu hawa wanatorokea wapi na misaada inawafikia vipi? Asante sana Harrison Kamau, hata kabla uzungumzie kuhusu Goma, wacha tuzungumzie mji wa Sake. Mji wa Sake kwanza ulikuwa umepokea wakimbizi kutoka kwenye vijiji kama Shasha, yaani mji wa, wa, wa Sake ni kama nzia panda kutoka kwenye vijiji mbalimbali mbali. Watu walikuwa wamejaa humo ndani. Kuna kambi karibu nne ziko pembeni ya Sake ambazo zipo hapo kwanza wakimbizi wananchi wenyewe wasake wamekimbilia Goma na wakimbizi nusu imekimbilia katika mji wa Goma, lakini wengine wamebaki wanabaki kama meta mia moja hivi na uwanja wa mapigano, risasi inatoka kwenye M23 inakuja inaanguka ndani ya kambi, kwa sababu hawa wakimbizi wanasema wamechoka na kukimbia. Mtu ametoka e, ruchuru kilometa kama sabini akapita kichanga mpaka wapi, anakuambia mimi sasa hapa sikimbie tena, nimechoka. Na hata nikimbilie katika mji wa Goma, nako bomu zinaanza kuanguka huko kutoka M23. Sasa wacha nibaki hapa, nitakufa ni nife tu. Unaona mtu akifika kwa namna kufikiria hivyo, yaani watu wamechoka. Harrison, mm -hmm. watu wamechoka, kambi ni nyingi zimezunguka Goma, watu kwanza ha hawana matibabu ha hawana chakula, watoto wame wamepunguza kilo, wanawake wajawazito, yaani ukifika kambini mwenyewe unadondoka machozi, unajiuliza je jumuia ya kimataifa ama umoja wa mataifa MONUSCO, ambao wako hapa, je, wanaangalia haya matatizo yao? Watu masilahi ya mtu mmoja inaacha mamilioni na mamilioni ya watu wanateseka. Kuna picha nyingine ambazo hatuzichukue tukazirusha, ni kwamba ni kudhalilisha watu, lakini wewe mwenyewe ukija unafika kambini Arizona, mm -hmm. Hali ni mbaya, mm -hmm. yaani tuseme kwamba hali ni mbaya. Wanaoteseka sana ni wanawake na watoto. Wanawake wanabakwa hata, hata mule kambini Mtu anasema anaenda pembeni kutafuta kuni, kwa sababu pembeni kwanza ya hizi kambi Goma, sehemu moja ni, ni, ni mbuga la wanyama la Virunga, sehemu nyingine ziwa Kivu, sehemu nyingine Rwanda. Yani mji wa Goma unakuwa kama huko katikati. Sasa sehemu nyingine zote zimechukuliwa na naud. Sasa utaenda wapi, kufanya nini? Chakula inatoka wapi? kwa sababu hata chakula ambayo inatumiwa sasa hivi inatokea Tanzania na Kenya. Inatokea Tanzania inapita Burundi, Burundi Rwanda, Rwanda sasa ndio inaingia katika mji wa Goma sehemu zote vijiji vyote ambavyo vilikuwa vinazalisha chakula vimefungwa. Naam, na hao watu ambao wako kambini ndio wale wakulima wa vijijini ambao walikuwa wanazalisha chakula kuja Goma. Sasa wamekuwa wakimbizi, makazi yao yote yameota majani, mashamba yao sasa hivi yameharibiwa. Alafu, kitu wanajiuliza watu hapa wanajiuliza je, kwa nini Umoja wa Mataifa umekaa kimya? Kwa sababu wako hapa watu wao wanaangalia kila siku, nani anafanya vita? Kwa nini mtu mmoja ataenda kutesa mamilioni za watu? Hii, hii ndio swali ambalo watu wanajiuliza. Watu wamekufa mamilioni, lakini watu wanakaa kimya. Ingekuwa taifa lingine, kumbe watu wamesimama. Kwa nini mataifa yamekuwa kimya kuhusu haya mauaji na mateso ya raia wa Kongo? Ndio sababu hata juzi kuna wanawake wameandamana katika mji wa Kinshasa mpaka wakampatia rais barua, wengine wame- ukiona sasa hivi kuna mabalozi zinavunjwa katika mji wa Kinshasa hasa ya Marekani na ya Uingereza au ya Ufaransa. mm -hmm. Wanawalaumu kwamba kwa nini wamekuwa kimya kuhusu mm -hmm. hii vita vinavyoendelea ni vita vidogo ambavyo vinaweza kumalizika kwa kwa dakika chache. mm -hmm. Jeshi la Umoja wa Mataifa lina vifaa, lina wanajeshi wengi. Kuna pesa za Marekani, pesa za Ulaya zinakuja hapa Kongo kupotea wapi? lakini wananchi wake wanaendelea kuteseka. Asante sana wanateseka kwa nini? Asante sana, Malivika. Ndio hivyo kitu ambayo kinaendelea. Asante sana kwa kutujuza hali ilivyo, lakini masomeko, kuna taarifa ambayo imeandikwa kwenye gazeti la The Guardian na inazungumzia tu swala hilo ambalo Malivika ameguzia kuhusu Marekani na mataifa ya Ulaya na Umoja wa Ulaya ambao wa kwa upande mmoja wamedai kwamba wana ushahidi wa kiasi fulani kwamba Rwanda huenda inaingilia ama inachochea vita hivyo, lakini swali kuu limeulizwa pale, mbona misaada inaendelea kutolewa kwa Rwanda? Hatujui sisi, wanasema ni tetesi tu, lakini wanasema hivi, mbona basi kukawa kuna ufadhili unaoendelea kutolewa kwa taifa ambalo labda linatuhumiwa huenda linafanya hivyo na iwapo halifanyi hivyo, kwa nini mashirika hayo ya kimataifa basi yasiseme wazi nini kinachoendelea na nani anayefadhili wale waasi? Je, unafikiria kuna siasa gani za kimataifa au hali gani ya kimataifa kwenye suala hili la DRC ambalo labda pengine halieleweki kwa maoni yako? Ah, naam e, marivika amesha uh, pana mwangaza. Kwa hiyo swali ninawaza kama kwenye congo kunakuwa enye tunaita mataifa ya ulimwenguni inakuwa ikikuwa na hiyo na, na yote iko hapa Kongo, kwa sababu tumeshaangalia uh, uh, ma swali za namna hizo zimezilifika kwenye nchi zingine, tukisemea huko ngambo ya Russia. Unaangalia ngizi mataifa yote ilikuwa uh, ikishutumu Russia kuacha Uh, vita kwa Ukraine na kulikuwa sanctions mingi zilikuwa zimeshakamatiwa pale. Watu walisema uh, kuhusu international law, walisema hiyo ma principles zote za international law zenye Russia ilikuwa haikuheshimu, lakini kwenye nchi ya Kongo hatujue kwa nini wanakuwa wakinyamaza waki, na unaangalia kama uh, mjizi umetoka kusema wa, wanaendelea wakisupport nchi kama vile Rwanda na Uganda wenye ripoti zao wenyewe zinasema kwamba Rwanda na Uganda imeingia Kongo, ina inaleta vita kwenye Kongo, lakini wanaendelea wakiwasapoti. Ni kusema kwamba kunakuwa kitu yenye wanaita international plot yenye wanaita hatu, yenye hatuelewe. Tunajiuliza kwa nini watu wanapaswa kufa hivi kwenye Kongo, lakini mataifa ya ulimwenguni yanabakia kini, hawasemi kitu kwa nini saa watu wanakufa huko huko? E, Ukraine tunaangalia wote, walikuwa wanaita mataifa yote ulimwenguni, wakisema watu wote ulimwenguni wanapaswa wakishutumu Russia, lakini kwenye Congo kwa nini hawaseme kitu? Hiyo ina, inaacha tunajiuliza swali nyingi na hatuna hatuna majibu. Ni kusema kwamba hiyo international plot, hatujue kama ni shida gani, kama mataifa ya ulimwenguni wanapenda national, wafike kwenye national resources ya ya DRC. Kuna njia ya kupitia amu, wanapasha kuya wakiongea na government ya Congo wakiongea uh, uh, kwenye kwenye amani na government ya Congo inapasha kuwa na cooperation na hizo nchi zote zi wanapenda ukikamata national resource ya Congo bila kupita kwa kumwanga damu. Lakini watu mengi wamesha kufa sana, na tunaangalia mataifa ulimwenguni na nyamaza. Hatujue kama nijua nini, hatu tunajiuliza maisha ya mkongomani leo hii haina haina value na maisha ya Rusia ya ya, ya, ya mutu wa Ukraine. Kwa nini wanakuwa wakishutumu Russia lakini kwenye Kongo wanakuwa wakinyamaza huko? Kitu yengine tunaposha sema kwa, kwa hiyo Umoja wa Mataifa kwa sababu eh, Malivika li, alipima aiongelea kadogo lakini kuu wengine aspect yakusema kwa leo hiyo Monisco inapatikana huko Ruchuru huko kiwanja fasi kwenye m ishirini na tatu inadhibiti ni kusema kwamba wanaikala na M23 na wafanye kitu hawagombane nao. Saa magari za MONUSCO zinaenda huko kiwanja, zinapita M23 inaangalia venye wanabeba kule, wanaikala wakiwa sawi. Lakini ni kuangalia kwa nini, mm -hmm. eh, Umoja wa Mataifa yenye iko kwenye nchi letu nchiletu kunakuwa miaka mingi sana, kwa nini hawayafika kumaliza hiyo vita? Kwa nini manchi za Umoja wa Mataifa manchi za huko European Union United States of America. Kwa nini wanaendelea wakisupport nchi zenye zinakuwa ziki Dumb. uh, aggress Congo? Uh, uh -huh. Hiyo ni maswali tunajiuliza lakini hatujui. Ni kusema kwamba there is kuko international plot yenye iko pale na dunia nzima inapashwa ikidenounce ile international plot kwa sababu watu wanakuwa wakifariki. Utefika, Asante sana. Kwenye nchi ya Goma, kwenye mji wa Goma, ufike huko kwenye makambi ya wakimbizi utapata machozi. Watu wanateseka sana, sana. Watoto waende shuleni, kunapita miaka tatu hiyo hawaenda shuleni, wanawaki mpaka sasa, wanaendelea wakiwa wakibakiwa kwenye ile makampi ya wakimbizi hawana, yes, okay, chakula hawana nyumba, wanalala nje vula, mm, nikuwa ikiwanyeshea wanateseka sana, lakini mataifa ya ulimwengu inanyamaza. Kwa hiyo heli ni iko kwenye eh, mashariki ya nchi ya Democratic Republic of Congo. Ni kusema kwamba tunapasha sio wote tukidenounce International plot. Na kusema kwamba, asanti sana asanti sana kandisa, asanti maso, na asanti sana. Tunataka amani. Asanti sana masomeko, si kutaka kukatiza, lakini kwenye laini ya simu kuna msikilizaji ambaye ningetaka nimpe nafasi. Sema jina, sehemu unakotokea, kama una swali kwa wageni wetu utawauliza, au kama kuna hoja basi changia, karibu sana. Okay, okay asante kwa majina, naitwa Fazil Said Faringa nipo Tunduma, Tanzania kwa wasongwe Okay, kwa mwonyengu mimi vita ambavyo vinaendelea Kongo, kati ya serikali na makundi ya wasi ya ishirini na tatu ambayo nafadhiliwa na utawala wa serikali ya Rwanda, kwa mwonyengu mimi ni usaliti wa jumuiya za kikanda. Maana vita mpaka sasa vita vinaendelea Kongo, watu wanakufa na uwawa, kwa sababu hizi jumuiya za kimataifa za kikanda zilikuwa zina uwezo mkubwa wa kuchukua hatua dhidi ya serikali ya Rwanda kwa mfano kuiwekewa vikwazo ya Rwanda, kuitenga, pengine hata kutumia nguvu ya kuivamia kijeshi ili kuhakikisha ama ili kuhakikisha kwamba kwa kwa wana, wanaizuia aiendelee kuvamia Kongo, watu kufa. Kuna jumuiya za umoja Umoja wa Ifria, kuna Umoja wa Mataifa, alikuwa nafasi kubwa kabisa kuionya Rwanda, kuzuia misaada akiwajibisha hata hata kuivamia kuipiga, kwa sababu kuliko kuacha hivi watu wanaendelea kufa, natoa matamko laini, watu wanazidi kufa nato, na, kwa kweli inasikitisha sana mm -hmm. Wenzetu raia, wenzetu adamu, wenzetu huko Kongo wanakufa kama wanyama, inasikitisha sana. Mimi nikawa naomba jumuiya za kimataifa, jumuiya zote za kikanda, hivi hili jambo walivalie njuga wachukua tu kwa serikali ya Rwanda wazuie misaada hata pengine kutumia kutumia bunduki kuipiga nchi kuwajibisha kwa hivyo watu kaendelea kufa no. Asante sana naishia hapa Asante sana fadhili kutoka Tunduma pia kuna mwingine kwenye laini ya simu karibu sana eleza jina na utoe mchango wako Tukifika katika mechi nane au kumi, tutaona timu ngapi zimeshiriki uh, Samahani inaonekana kama kuna laini ina shida ya kimitambo lakini ni sawa. Uh, tukimpata tena ataongeza ata uh, mchango wake kwenye live talk. uh, narudi kwake bwana Katembo. Katembo, kuna swala la uh, rasilimali za la, la, la DRC. Kuna utajiri mwingi sana wa madini ambao kwa hakika wengi wanakisia ndio tatizo kubwa la mapigano yanayoendelea huko DRC, na ambalo limekuwa ni vigumu kutatua swala hili je? kuna mashirika ya kieneo, kuna Sadik, kuna Umoja wa Afrika uh, miongoni na kuna Umoja wa Mataifa na kuna mengine mengi. Mikutano imefanyika, viongozi wa kieneo wameshirikishwa na kumekuwa na mashauriano mengi na vikao, pamoja na mapendekezo. Kwa maoni yako, unaona kama ni vipi inakuwa, inakuwa kwamba mapendekezo ambayo yamekuwa kitolewa mkutano baada ya mkutano, kikao baada ya kikao, kwa nini kutekeleza inakuwa vigumu? Je, inakuwa kwamba viongozi wale hawana azma ya ukweli ya kuleta mabadiliko au nini kinachotokea ifikapo ni kutekeleza mapendekezo ya mikutano hii mikubwa kutoka kwa mashirika haya ya kieneo? Asante sana mwenyekiti Harison Kamao. Ni kwamba eh, kwa kujibu swali lako moja kwa moja, hakuna nia ya kisiasa ila kuna suala la maslahi ya kiuchumi ambayo yanaendeleza vita hivi eh, na kufanya majadiliano na mazungumzo pia, mkataba ambayo inafikiwa mbalimbali uh, katika baina ya pande husika haifue dafu, ni kwa maana kuna huu umwingiliano wa maslahi ya kisiasa na kiuchumi kwa mataifa husika. Kumbuka Harrison kwamba uh, Rwanda ni nchi mojawapo uh, ambayo sasa ni nchi tegemezi kwa hali ya ukosefu wa usalama huko mashariki mwa Kongo, kwamba eh, ukosefu huo wa usalama ukimalizika, Rwanda haitakuwa na nafasi ya kufurukuta kiuchuma kama inavyoelezewa, maana eh, ufurukutaji wake wa kiuchumi unatokana na wizi wa madini kule mashariki mwa Kongo hilo ni moja. Uganda pia imekuwa nayo nchi tegemezi kwa hali ya namna vile eh, eh, usa, ukosefu wa usalama unafanya Uganda iwe in, inanufaika kiuchumi eh, kutokana na hali hiyo, na pia kumbuka kwamba bila ya maendeleo na na kuendelea kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo nchi hizi zinaifanya mashariki mwa Kongo kuwa soko lake muhimu kwa bidhaa zake ambazo zinatengenezwa huko nchini Uganda na kupelekwa Kongo kwa mfano, vyakula mimi wakati tunakomaa vyakula vilikuwa vinatoka Kongo vinaingia Uganda na vingine vinatoka Kongo vinaingia Rwanda. So, sasa hivi imekuwaje kwamba chakula wakongomani wanafika hata wakati wanakosa chakula kinatoka Rwanda na chingine kinatoka Uganda mba, wakati ambapo kihistoria hi -hi e, nchi hii ndio iliyokuwa nalisha nchi nyingine za Maziwa Makuu kwenye ukanda huo. Sasa so, so, ni lazima tuangalie kwamba hili swala la maslahi ya kiuchumi nani yuko nyuma yake? mm -hmm. Kwanza tunazungumzia mfano mmoja wa kiwanda cha uchakataji wa wa madini ya ya dhahabu ya, ya kwa mfano ambacho kimejengwa pale Rwanda. Tuna kiwanda cha uchakataji wa madini ya coltan ambacho kimejengwa pale Rwanda. Ni madini gani kwenye kijiografia ki, ki, ni madini gani ambayo unawahi kusikia kwamba yako pale Rwanda? dhahabu yenyewe unatoka wapi? Tunajua kwamba kuna dhahabu nyingi pale Salamabila katika mkoa wa Kivu Kusini kule mashariki mwa Kongo na maeneo mengine kama ya Uvira eh, na kwingineko mm -hmm. Na, na haya ndiyo yanafanya Kongo vita vyake visimalizike licha ya juhudi mbalimbali za mashirika ambayo umeyataja awali kwa kuuliza no. swali mm -hmm. lako na kufanya kabisa vita hivi viendelee kwa maana kuwa unyonyaji ni mkubwa sana Nam. na wanahusika na unyonyaji huo si Rwanda tu pekee. Niseme kwamba Rwanda ni kibaraka, na kuna mkono nyuma ya Rwanda. Marekani imo, Ufaransa imo, Uingereza uh, uh, uh, uh, imo makampuni zake. Ujerumani pia imo kwa kupeleka uh, kampuni yake ya VW pale Rwanda na pia kuna madini S ya lithium mabaya. Samahani Katembo, samahani, ni muhimu kwa watazamaji Kate, wa Katembo, naona muda, samahani, muda nao unakimbia zaidi, na ni kweli kwa. Asanti sana kwa maoni yako hayo, uh, huenda labda kuna mkono wa kimataifa sijui, lakini ni vizuri tu kwa mtazamo wako kuangalia namna gani mashirika haya labda ha, hayahusiki au hayatekelezi mambo kama inavyotarajiwa kwenye live talk. Naona kuna majibu mengi tu yamejibiwa na nitasoma tu machache kutokana na yalivyoingia kupitia kwenye ukurasa wetu wa Live Talk uh, Facebook uh, ya VOA Swahili namwona Pra Buhikire anasema yuko kule Rutshuru, Kivu Kaskazini. Anasema kwamba uh, maoni yake ni kwamba vita vya Rwanda ikisindikizwa na Amerika na Ulaya ndio inaleta mtafaruku. Anasema naye pia Zabron uh, Makonyego, kijana Mkongo, anasema kutoka Beni, DRC, anasema Umoja wa Mataifa ni vema uingilie hilo swala, maana sisi tunishio mashariki mwa Kongo tumeteseka siku nenda siku rudi. Kinjo Elias anasema ni kutoka Endebes, Kenya. Anasema kwangu majangili wa M23 wamefanya mji wa Goma mashariki umebaki mahame baada ya kuvuruga watu. Biashara pia zimeadhirika kwa kiwango kikubwa sana, na watoto wanaendelea kuteseka. Suleiman Sambai anasema asanteni sana, kipindi kinaendelea vizuri. Nashukuru sana uh, uh, Selman na naona muda unakimbia zaidi, siwezi nikasoma mao, sijui kama nitaweza kusoma, lakini nitashukuru kina David Sechenga, Richard Kambale, kuna kina Kasimu Elisha, Suke Rajabu, Felix miongoni mwa wengine mengi kwa kushiriki kuchangia kwenye live talk. Mada yetu leo ikiwa ni usalama katika mashariki mwa Kongo. Basi katika dakika chache zilizobaki tu, nataka wageni wetu watafunga tu kwa kuelezea maoni yao ya mwisho kwa kifupi, nikianza na Masomeko. Hebu tueleze tu wewe, kwako tu binafsi, ungefikiria nini kingefanyika ili amani ya kudumu ipatikane mashariki mwa Kongo, uh, pasina aina yoyote ya unafiki. Ingepashwa fanyika kwa sasa, kwa maoni yangu, ninawaza kama tunapashwa zungumza sie nchi ya Congo na hizo nchi mbili ya Rwanda na ya Uganda. Na kwa hiyo mazungumzo tunapashwa ita Umoja wa Mataifa na hizo nchi za kabambi sana, hiyo eh, nchi ya America hiyo ma nchi ya European Union, watu watuambie kwa nini vita haishe huko Congo? kwa nini wananyamaza wakati watu wanaendelea wakikufa huko Congo? Kama wanataka marizi ya Congo, kama wanataka our national resources, kwa nini hawakuje wakiangalia government ya Congo na waongee na government ya Congo iti sawa wakusema wapate hiyo. Mi na watu tunapaswa fanya na wanapasha tuambia bila hypocrisy. Asante ah, sana kwa mchango wako Malivika. Wewe kila siku unaona mapigano haya, kwa kweli, kama mwanahabari na mtu ambaye anajishuhudia, ungependa labda kuona hatua gani tu ikichukuliwa ya kusaidia hali iliyoko ya kibinadamu? Asante sana, ni kwamba hali iliyoko hivi sasa ni Marekani, Ulaya kuangalia mateso yanayopitia wanawake na watoto mashariki mwa Kongo, waache kusaidia masilahi ya mtu mmoja kutesa watu ambao ni milioni ya watu, hiyo ndio kitu kingefanyika. Hata kama wamekuwa na mpango wa kutaka kuigawa Kongo alafu baadaye waweke vita, kwa sababu hii vita ambayo iko hapa ni mchezo tu unafanyika, lakini ni kubwa, ukiona kwamba ni, ni, ni kwa kutaka kuigawa Kongo, lakini hawataki kusema na hii inashindikizwa na jumuia ya kimataifa. Kwa hiyo waangalie hawa watoto hawa wanawake wache kuwatesa kwa sababu ya maslahi moja, ndio kitu kinafanyika. Asante sana Malivika Katembo. Maneno ya mwisho kwa kifupi sana, Katembo, unanipata <todic> Nam, nakupata mbashara. Kama alivyozungumza mwenzangu Malivika mchangiaji, mwenyekiti, nasema na kwamba hili ni lazima lishughulikiwe kwa, li, li, li kwa mtazamo wa kimataifa. Kuwe na nia ya kisiasa kwanza kutoka kwa uh, mataifa makubwa makubwa haya uh, kuangalia kwamba wanaweza kuingia Kongo na kufanya biashara na Kongo bila ya kumwaga damu Namu, au kupitia ku, uh, nje eh, eh, ya sana. Pili ni kwa Rwanda ni kaanda Nashukuru sana Katembo, muda kabisa umemalizika, lakini nawashukuru wageni wetu wote walioshiriki kwenye live talk. Jina langu Harrison Kamau. Kwa upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa, naye msimamizi akiwa Abdi Shakur Abud kutoka hapa Washington DC. Nawatakia kila la heri hadi wakati mwingine. Kwa heri ya kuonana, nikiwatakia mwisho wa wiki wenye usalama na mafanikio.