Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington ni saa 8 mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sande Shomari. Polisi nchini Kenya wamewataka waandamanaji kuepuka kuandamana hadi uwanja wa ndege wa mji mkuu na viunga vyake, huku taasisi ya kuendesha uwanja huo ikiwataka abiria kufika saa kadhaa kabla ya safari za ndege kutokana na kuimarishwa kwa ukaguzi wa usalama Maandamano yanayoongozwa na vijana kote nchini Kenya kupinga mapendekezo ya nyongeza ya kodi yameendelea hata baada ya rais William Ruto kuondoa sheria hiyo mwishoni mwa mwezi Juni na kuwafuta kazi takriban ni mawaziri wote akitangaza sehemu ya baraza lake jipya la, la mawaziri siku ya Ijumaa, huku akiwabakiza baadhi kutoka kwenye baraza la mawaziri alilolifuta. Baadhi ya wa waandamanaji walikuwa wamejipanga kuandamana hadi kwenye uwanja wa ndege, jambo lilosababisha polisi kutoa onyo. Wanaharakati wanasema wanataka Ruto ajiuzulu na wanataka kufanyike mageuzi ili kusafisha ufisadi na kushughulikia utawala duni na utoaji huduma katika serikali za kitaifa na kikanda. Vikosi vya usalama nchini Uganda viliokamata vijana kadhaa hii leo Jumanne katikati mwa jiji la Kampala waliokuwa wakishiriki katika maandamano yaliyopigwa marufuku kupinga kelee. Waandamanaji hao wanasema kukithiri kwa rushwa na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na watawala wa nchi hiyo. Shahidi mmoja aliambia Reuters aliona watu hawa wakikamatwa, huku video iliyotumwa na NTV Uganda kwenye mtandao wa kijamii wa X pia ikionyesha kikundi kidogo cha vijana wakikamatwa na polisi walipokuwa wakiandamana. Waandamanaji hao walikuwa wameshika mabango na kupiga kelele za kukemea ufisadi. Mmoja wao alivaa fulana yenye maneno spika lazima ajiuzulu. Msemaji wa polisi hakupatikana mara moja kueleza ni watu wangapi walikuwa wamekamatwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC idadi ya vifo kutokana na maporomoko mawili ardhi kusini mwa Ethiopia imeongezeka kwa kasi hadi kufikia 157 na, na idadi hiyo inaweza kuongezeka. Afisa mmoja wa serikali alisema hii leo Jumanne. Maporomoko ya ardhi yalizika watu katika eneo la Gofa katika mkoa wa kusini mwa Ethiopia, kisha ya pili ya kawakumba wengine waliokuwa wamekusanyika kusaidia jumatatu asubuhi. Maafisa walisema eneo hilo lina changamoto nyingi, Marcos Melese, mkuu wa shirika la kitaifa la kukabiliana na maafa katika ukanda wa Gofa, aliambia Reuters kwa njia ya simu. Maafisa wa Rusia walisema hii leo kwamba shambulio la ndege isiyokuwa na rubani ya Ukraine lipiga bandari moja katika eneo la Krasnodar kusini mwa Rusia na kuua mtu mmoja. Shambulio hilo lilipiga pia bandari ya Cavesus na pia kuwajeruhi wafanyakazi wengine wa bandari, gavana Krasnodar Vienyamin Kondratiev alisema kwenye mtandao wa Telegram. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema leo Jumanne kwamba iliharibu ndege zisizo na rubani 25 za Ukraine, zikiwemo 21 kwenye Black Sea na Crimea inayokaliwa na Russia. Makundi ya Wapalestina na ya Hamas na Fatah yametia saini makubaliano mjini Beijing ili kumaliza mzozo wao wa mwaka mzima. Maafisa wa makundi hayo, wa, maku, wa makundi hayo wamesema hii leo. Viongozi wa makundi hayo wamechukua hatua hiyo mpya ili kutatua mgawanyiko mkubwa ambao umekwepo kwa miaka mingi licha ya kuwa na majaribio kadhaa ya kuziunganisha pande hizo mbili. Makubaliano hayo yamefanyika wakati wa kipindi muhimu, wakati vita vya Gaza vikiingia katika mwezi wa kumi na wakati Israel na Hamas wanapima kuhusu pendekezo la sitisho la mapigano ambao litamaliza vita na kuachilia dozeni za mateka wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao taungana naye Kennes Bwire katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Wanamgambo wa Hamas wamekubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na kundi la Fatah kwa masilahi ya Palestina. Serikali itadumu? Na je, inaiweka wapi Israel ambayo imeapa kuangamiza Hamas? Maandamano yamefanyika Uganda na Kenya kudai utawala bora, yataleta mabadiliko wanayotaka? Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Pande zinazohasimiana nchini Palestina ikiwemo Hamas na Fatah wamekubaliana kumaliza uhasama wao na kuunda serikali ya muda na ya umoja wa taifa. Mazungumzo yamesimamiwa na China. Kulingana na wizara ya mambo ya nje ya China, makundi 14 yameshiriki mazungumzo mjini Beijing kati ya Julai 21 na leo 23. Juhudi za awali zilizosimamiwa na Misri na mataifa mengine ya kiarabu kujaribu kuwakutanisha Hamas na Fatah zilifeli kumaliza uhasama wa kugawana madaraka kwa muda wa miaka 17 na imepelekea Palestina kuwa na mfumo hafifu wa kisiasa na nchi hiyo kukosa kutimiza malengo yake ya kisiasa kimataifa. Mkutano huo umefanyika wakati kuna juhudi za wapatanishi wa kimataifa kufikia makubaliano ya kusitisha vita Gaza, na namna ukanda wa Gaza unaongozwa na Hamas utakavyosimamiwa baada ya vita vilivyoanza Oktoba 7 kumalizika. Afisa wa ngazi ya juu wa Hamas Hussam Badran amesema kwamba swala muhimu kutoka kwa makubaliano ya Beijing ni kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ya Palestina ili kusimamia maswala ya Wapalestina. Hakuna taarifa zaidi imetolewa kuhusu yaliyomo ndani ya makubaliano kati ya Hamas na Fatah. Mnamo mwezi Machi, rais wa Palestina Mahamud Abbas anayeongoza Fatah aliunda serikali inayoongozwa na mshirika wake wa karibu Muhammad Mustafa. Amin Mwidau ni mchambuzi wa uhusiano wa kimataifa yupo Canada. Amin, serikali ya umoja wa kitaifa kati ya Hamas na Fatah itakuwa na umuhimu gani kwa Wapalestina? Nafikiri Ken, shida ya Palestine kwa muda mrefu ilikuwa ni mgawanyiko wa uongozi baina ya Hamas na Fatah, ambapo hii ilisababisha pia kuweko na serikali mbili tofauti katika sehemu ya West Bank na sehemu ya Gaza. Kwa hiyo uh, suluhisho lolote ambalo litaleta lita, lita, lita uhusiano baina ya Fatah na Hamas itakuwa ni moja kati ya suluhisho la mzozo wa wa, wa wa Palestine, kwa sababu utawala wa, wa Hamas katika upande wa, wa Gaza ndio uliohusika ulo, ulo, ulo, ulo na uhasama baina ya wao na Israel. Kwa hiyo kutakapokuwa na, na fikra tofauti ambazo kwamba zitachangia katika masuala ya ku- ya kupeleka mbele uh, swala la Palestine, basi bila shaka itakuwa ni jambo bora, na pia ulimwengu utakuwa hauna shida kumtambua ni nani kiongozi katika sehemu ile ya ulimwengu, ambao waweza ukafanya kazi nao pamoja kujaribu kutafuta suluhisho la Palestine, na kwa sababu kuna utawala mwingine ambao unaongozwa na Fatah, kuna utawala mwingine unaongozwa na Hamas, wanapokuja pamoja, kuna utulivu unaweza ukapatikana ndani ya Palestine wenyewe bila shaka kwa sababu katika katika katika hivi vitu viwili kutakuwa na ushindani wa wa kisera, kutakuwa na ushindani wa, wa wa fikra. Kwa hiyo kutakuwa na kutakuwa na mazungumzo. Katika serikali yote ya mseto ama coalition government, huwa lazima kuwe na mazungumzo, na baada ya hayo mazungumzo hupatikana sera ambayo kwamba imekubalika na wote. Kwa hiyo bila shaka, kwa upande mmoja kutakuwa na wengine wenye siasa kali kutakuwa na wengine ambao siasa zao ni za mrengo wa kati, na wengine siasa zao ni za mrengo wa, wa kushoto. Zipo nchi mara nyingi zimetajwa kwamba zina masilahi mapana ndani ya Palestina kiasi kwamba hata upande wa Fatar unapofanya mazungumzo na nchi nyingine kama Israel uh, Hamas wanasema haya ni masilahi ya nchi zingine kuingilia kutuvuruga. Serikali ya umoja itakuwa ni kizuizi kwa kile ambacho kimetajwa kama kuingiliwa na nchi za nje na nafikiri hiyo hiyo, hilo neno uliolitaja ni muhimu sana kwa sababu, pia ukiangalia hii serikali ya umoja, aliyeshiriki katika kuwaleta pamoja ni nchi ambayo ni ambayo ni ya mbali sana, nchi ya China ambayo kwa haijawahi kwa siku za mbeleni kuhusika katika masuala ya ndani ya ya Palestine na nchi ambazo kwamba zimeshutumiwa kwamba zilikuwa ziki, zikitoa msaada aidha mmoja ama mwingine kwa makundi mbalimbali mbali, kama vile Iran kama vile uh, kina Syria kama kina Hezbollah, hawa wote ni ni watu ambao kwamba wamehusishwa wa, wa sana na na, na kundi la Hamas, na kwa upande mwingine uh, Fatah ndio serikali ambayo kwamba ilikuwa ikijulikana ulimwenguni, kwa hiyo misaada yake ilitoka katika mashirika ya kimataifa. Sasa ukiwajumulisha China, ukiwaleta kwamba wao ni wa wa wa, wa negotiators ambao kwamba hawana maslahi ya pande yoyote katika hizi mbili, basi bila shaka a, pengine huu muungano baina ya Fatah na Hamas utakuwa ni wenye kukubalika katika ulimwengu zaidi kuliko kama kungeingilia mtu mwingine ambaye alikuwa na maslahi yake ya karibu. Lakini kila itakavyokuwa, serikali ya Israel haiwezi kukubali kwamba uhusiano wa aina yoyote na Fatah na Hamas utakuwa ni mzuri, kwa sababu wao ni waasimu wao kwa siku nyingi sana. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameapa kwamba lengo lake kubwa ni kuharibu kabisa kundi la Hamas. Netanyahu hataki Hamas kuwa sehemu ya utawala wa baadaye wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli Israel Katz ameandika ujumbe kwenye mtandao wa X kwamba badala ya kiongozi wa Fatah Muhammad Abbas kukataa ugaidi, amewakumbatia wauaji na wanajisi kutoka Hamas. Karls amesema kwamba hilo halitafanyika kwa sababu utawala wa Hamas lazima uvunjwe kabisa na kwamba Bas atakuwa anaangazia Gaza kutoka kwa mbali, akiongezea kwamba usalama wa Israel utasalia kuwa mikononi mwa Israel. Kwa sasa kundi la Hamas linasimamia Gaza na Fatar ndiyo lenye mamlaka makubwa katika utawala wa Palestina. Kundi la Fatar halijatoa taarifa yoyote kufikia sasa kuhusu makubaliano ya Beijing. Amin, wanamgambo wa Hamas wakiunda serikali moja na Fatah inaiweka wapi Israel ambayo imeapa kwamba lazima itaangamiza kabisa kundi la Hamas? Sasa hapo hesabu imekuwa ngumu zaidi kwa kwa upande wa Israel, kwa sababu hii serikali itakapokuwa inatawala itakuwa si serikali ya Hamas, hii itakuwa ni serikali ya mseto ya Hamas na Fatah. Kwa hiyo nafikiri lakini pia kwa kitu kwa, kwa upande mwingine wao Israel wamesisitiza kwa muda mrefu kwamba hawataki utawala wa Gaza uregee kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, wana wanamgambo wa Hamas baada ya kumalizika vita hivi. Kwa hiyo hii pia ni fursa kwa wao kwamba hawa watu msiwataka, basi hata kama hawako hawako hawako hawakuondoka 100% lakini utawala utakuwa ni wenye kuhusisha kundi la Fatah. Lakini pia tukiangalia kihistoria kundi la Hamas chanzo chake ilikuwa ni Israeli. Israeli ndio waliokuwa wakiimiza Qatar kuwapatia pesa uh, Hamas ili waendelee na utawala wao, ikiwa ni ni moja ya njia za wao kugawanya utawala wa Fatah ama kufanya utawala wa Fatah uwe ni uh, ni wenye kusambaratike katika katika sehemu ya Palestine. Kwa hiyo nafikiri mbegu walizozipanda zi, katika siku za mbeleni ndio zimeleta mavuno haya tunayoyaona kwa sasa kwa hiyo nafikiri watakapokuwa wamejitoa katika masuala ya Palestine na kawaachia Palestine watafuta suluhisho lao, na wakaachia nchi zingine za za kimataifa zisimamie zi, zi utekelezaji wa lolote litakalokuwa limekubalika kimataifa kwenye swala la Palestine. Serikali hiyo ikiundwa leo, kwa mfano tuseme, vita vitamalizika kwa msingi kwamba Israeli haitakuwa tena inapigana na Hamas, bali ni utawala mzima wa Palestina. Nafikiri kumalizika kwa vita itategemea na mazungumzo ambayo kwamba yanaendelea kwa sasa na ni mikataba gani ambayo kwamba watakuwa wamekubaliana. Lakini kitu kimoja ni muhimu ni kwamba hii ni kama garantii ya kwamba utekelezaji yale yaliyokubaliana utakuwa una, una, una muungano ama utakuwa una sauti nyingi za kilimwengu ambazo kwamba zinaweza zikaingilia kati kama ambavyo kwamba China leo wamekuwa ni, ni wahusisha wahusishaji wa makubaliano baina ya Fatah na Hamas. Basi kuendelea mbele, wao waweza kuwa ndio wenye kugarantii utulivu katika sehemu kama ile, kwa sababu watakuwa na influence katika hizi pande zote mbili ambazo zitakuwa zimepatana. Makubaliano hayo, iwapo yatatekelezwa, yanaifanya China kuwa mshindi mkubwa katika juhudi za kidiplomasia ndani ya Israeli na masuala ya Mashariki ya Kati kwa jumla. China pia ilifanikiwa kupata mafanikio ya kidiplomasia baada ya kupata makubaliano kati ya maadui wa muda mrefu Saudi Arabia na Iran mwaka uliopita. China imetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono juhudi za kuunda serikali ya mpito ya Palestina itakayokuwa na mamlaka katika Gaza na Ukingo wa Magharibi. China hivi sasa imeshikia kiwango ambao kwamba ni kiongozi katika uchumi ulimwenguni na hamu ya kutawala ama ya kuwa na na ufuasi ama influence katika ulimwengu inazidi kuendelea kwa kwa nchi kama vile China. Kwa hiyo wao kuwa, ku, kuona kwamba kuna sehemu za ulimwengu ambazo kwamba hazina amani, pia zaingilia baadhi ya malengo yao ya kibiashara ama ya kichumi, lakini vile vile hii imekuwa ni fursa kwa wao kupanua wigo wa wa kidiplomasia wao ulimwenguni ili wapate kuchukuliwa kwao na wao ni viongozi wa kutajika katika masuala ya kimataifa. Kwa maslahi gani Mashariki ya Kati? Katika China wana, wana mfumo ule wa, wa Roads and Bridges Initiatives ambao kwamba una, una, unasambaza msaada wa, wa kujenga mabarabara wa kujenga mabridge katika ulimwenguni. Lakini haya mabridge hayajengwi tu kwenye kwenye misitu ama kwenye majangwa. Isipokuwa zile sehemu zinapojengwa ni sehemu ambazo zitawezesha China kupeleka mali yake ambama, ama uzalishaji wake wa viwanda katika sehemu kama vile na vile vile kuchukua mali ghafi kutoka sehemu zile kuleta China. Kutakapokuwa kuna utulivu katika Middle East, China itakuwa na uzu, itakuwa na urahisi mkubwa wa kupata rasilimali kama mafuta kwa njia nyepesi na kwa njia ya gharama ndogo zaidi na vile vile wataweza kupata Uh, nyenzi mbalimbali za kupeleka bidhaa zao ambazo kwamba wamezitengeneza kama vile wanavyofanya katika Afrika, yale mashirika ya reli walioyafadhili, uh, ujengaji wa reli waliofadhili watumika kwa sasa kupeleka bidhaa za China sehemu mbalimbali za Afrika na pia vile vile kutoa mali ghafi kutoka sehemu mbalimbali yani, natural resources ambazo kwamba zinaenda kwa urahisi kwa sehemu kama vile China na nchi zake marafiki. Wanamgambo wa Hamas na Islamic Jihad sio wanachama wa PLO, mamlaka yenye nguvu zaidi kufanya maamuzi ndani ya Palestina, lakini wanataka makubaliano yoyote ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kusisitiza umuhimu wa kuandaliwa uchaguzi wa bunge ili kuhakikisha kwamba wanaakilishwa. Makundi ya kiislamu ya Hamas na Islamic Jihad yanapinga kwa nguvu zote hatua ya mamlaka ya Palestina PLO kufanya makubaliano ya amani na israeli nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti amerika voa na rejea na, na sehemu ya pili muda si mrefu Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani. Kipindi hiki pia kinasikika kupitia shirika la habari la serikali ya Kenya KBC Redio Taifa, ambayo inasikika kote Kenya na katika nchi jirani. Darzeni ya waandamanaji wameripotiwa kutojulikana walipo au kukamatwa katika maandamano ya kupinga ufisadi nchini Uganda. Hakuna wanasiasa maarufu wameshiriki maandamano hayo ya vijana yaliyohusisha vijana waliotaka kuingia majengo ya bunge, wakisema bunge ndilo limekuwa kitovu cha ufisadi nchini Uganda. Wanataka spika wa bunge la taifa Anita Among kujiuzulu. Idadi kubwa ya polisi na wanajeshi, baadhi bila sare rasmi za kazi, wameshika doria jijini Kampala na kuwakamata waandamanaji kadhaa kati ya waliokamatwa ni wakili wa maswala ya haki za kibinadamu Eria Nuenue, mwandishi wa habari maarufu ni miongoni mwa waliokamatwa kwa kushiriki maandamano hayo. Kwenye laini ya simu kutoka Kampala ni Kenneth Lukwago, mwandishi na mhariri wa habari za kisiasa, anafanya kazi katika shirika la habari la Radio One. Kenneth, waliopanga maandamano wanasema wamefanikiwa ama hali imekuwa ngumu? Uh, sijui kama unaweza kusema maandamano yamefanikiwa, lakini nadhani lengo ya wale waliopanga maandamano uh, imejulikana ime, kwa sababu uh, ingalawa wamekamatwa kwa sehemu tofauti, walifanya maandamano. Tuliona kwenye bunge kulikuwa maandamano, waandamanaji wakisema uh, spika wa bunge ajiuzulu kwa sababu ya ufisadi. Tumeona uh, pa Sehemu tofauti ya mji wa Kampala ikiwa na maandamano, watu wakitoa sauti, wakisema wamechoka na ufisadi wa hali ya juu ambayo uko nchini. Uh, kwa hivyo nadhani uh, uh, lengo lao limejulikana na wametoa sauti ile ambayo walikuwa wanataka ku, kutoa, na nadhani nchi nzima imefahamu kwa sababu ukiangalia kwenye mitandao video zimetolewa. Uh, najua na, na, na, na, na tu nchi zote i, dunia yote sasa inaelewa kilichotendeka katika nchi ya Uganda. Wahusika waliolengwa katika maandamano, spika wa bunge ambaye anatuhumiwa kwa ufisadi, wala ambao wanatuhumiwa kwa wizi wa pesa za serikali, wizi wa mabati zimetajwa, uongozi mbaya, wana- wamejitokeza kusema lolote ama wapo kimya. Kwanza, spika wa bunge le, leo Anita Among leo aku, kuwa kwenye kikao cha bunge. Uh, kulikuwa uh, makamu wake Thomas Tayebwa na huko katika bunge swala ya, ya ufisadi iliongelewa kule, wabunge wakitaka wakuwe na na kikao kujadili swala hilo ili kusafisha um, unaweza ukasema sura mbaya ambayo imejitokeza kwa upande wa bunge. Kumbuka kuna harakati um, ambaye zinaendelea uh, wabunge fulani walikuwa wanajaribu ku, kutumia kisheria Uh, kuitisha bunge iwe na kikao kikamilifu kujadili maswala ya, ya rushwa, lakini mara kwa mara walipotoa hoja uh, kwenye bunge uh, walikuwa wapewi nafasi na spika mwenyewe Anita Monga alikuwa anawaambia hii haiwezi kuendelea. Lakini huko kwenye bunge naona Thomas Tayebwa ambaye uh, ni makamu wake amesema uh, lazima iwe nafasi kujadili hayo maswala. Kwa hivyo tunangoja kwa upande huo, wengine hatujaona wote ambao wanajitokeza kutoa maelezo ama ku jitetea wanaopanga maandamano wamesema ndio mwisho ama wana mpango mwingine. Nimefuatilia mjadalo ambao umekuwa katika X space, ambapo wapangaji wa maandamano wamekuwa wakijadili nini kilienda vizuri na nini kilienda mbaya, na kufuatana na mjadalo huo inaonekana kutakuwa maandamano mengine, wakitoa, wakipata maf mafunzo kutoka kwa yale uh, Uh, makosa waliofanya leo, kwa mfano nilisikia wakisema ya kwamba uh, kwa wakati mwingine hawatataja wakitumia majina ambayo yanajulikana sehemu tofauti ambayo watakusanyika, kwa hivyo watatumia kile ambacho kinajulikana kwa Kiingereza kama coded, coded language, yani yule akisema uh, tukutane kwa kwa sehemu fulani, akitumia lugha ambayo wengine hawawezi kufahamu, kwa sababu walikuwa wanasema hata kwenye mjadala wao kulikuwa na wa Uh, wapelelezi ama watu ambao wanafanya katika uh, taji za ujasusi ambayo wamekuwa wakifuatilia mipango zao. Kwa hivyo inaonekana watapanga maandamano mengine. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi na mhariri wa habari za kisiasa, akiwa Kampala, Uganda. Nchini Kenya, maandamano yamefifia kwa kiasi kikubwa, licha ya kwamba vijana walikuwa wametangaza kuandamana hadi uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Mnamo wikendi iliyopita rais wa Kenya William Ruto aliambia wanaopanga kuandamana kwamba yametosha na kwamba hakuna uharibifu wa mali utakubalika. Ruto alisema amevumilia vya kutosha. Profesa Peter Kagwanja ni mchambuzi wa siasa za Kenya, yupo kwenye laini ya simu kutoka Nairobi. Profesa Kagwanja, maandamano yamefanyika, joto la kisiasa limepanda. Rais amesema ametekeleza mengi ya matakwa ya wanaoandamana, ikiwemo kufuta kazi mawaziri, kubana matumizi ya pesa, mabadiliko katika idara ya usalama, miongoni mwa mengine. Maandamano yanaendelea pasipo kutoa muda wa kutaka kuona kama wanayotaka yanatekelezwa au la. Vijana wanapoandamana, wanasiasa wapo kwenye vikao na waandishi wa habari wakizungumzia kutaka kuwa sehemu ya serikali, huku ripoti za baadhi ya vyombo vya habari zikiripoti kwamba rais mstaafu Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga nao wanafanya mikutano kujitayarisha kuunda serikali kwa imani kwamba serikali iliyopo sasa itaanguka. Yanayoendelea Kenya ni mengi, lakini nitauliza kujua kwa ufasaha nini kinafanyika Kenya. Um, Kenya ni demokrasia ya kawaida isipokuwa, sasa mayale mambo yanafanyika siyo ya kawaida kabisa kwa sababu hatujafika pale. Tumefika wakati huu, tumekuwa na maandamano kama tulikuwa nayo mwaka jana, ambayo yaliongozwa na Raila Odinga, lakini hayo sisi tuliyachukulia ni yale maandamano ya kawaida tu ya kufanya biashara za kisiasa, yaani kumfanya Raila ajumuishwe kwa serikali, kwa ile tunatuna, tunaita mkono wa buriani, mnasalimiana halafu mnaunda serikali pamoja. Na hiyo maana yake ilikuwa upinzani Kenya haujastawi na kutostawi kwa, kwa upinzani. Maana yake ni kwamba tumekuwa na, na, na hiyo gap hiyo, lengo limekuwa hapo, na hilo ndio jenzi wamejaza. Sasa jenzi ku, uh, tuseme wamefanikiwa vile wamefanikiwa uh, viongozi wa upinzani uh, wameanza sasa kutafuta nafasi ya kutumia huo ufanisi wao ndio sasa wa, wa, waingie kwa siasa na waweze kumshurutisha rais William Ruto pengine, atoke ndio sasa na wao wachukue madaraka. Kwa nini? Kwa sababu hawa vijana wajenzi hawajasema viongozi wao ni kina nani, hawajasema wao ni kina nani. Sasa wanaonekana na tu kama upepo ambao unafagia serikali na wao sasa wamejiseti ama wamejiunga ndio sasa wachukue wajipange kimadaraka, na hiyo umeona uh, ambaye kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwenyewe amesema uh, ni heri akae nyumbani badala ya kuenda huko African Union, kwa sababu ameona nafasi sasa imeanza kupanuka. Pande hii siku hii anasema tutakutana, tuta siku hii ingine ako pande ingine, watu wale ambao wanamuunga mkono na wako karibu sana na yeye nao wame, wameangalia wana, wanakaza macho kwa zile eh, viti vya, uh, vya, vya vya serikali ambazo vimebaki. Unajua, rais Ruto aliteua ma, ma, ma, uh, mawaziri kumi na moja akabakisha hawa wengine kumi na moja Sasa hawa ndio hawa na kazia macho, wanataka wapate ndio sasa waunge wa, wa serikali ya, ya umoja, lakini wakati huu sio wa Kenya kuunda serikali ya umoja kama ile tunaita Government of National Unity, kama ile tulitengeneza uh, uh, baada ya mkuta ya uchaguzi ya wa miaka elfu mbili na, na, na nane e, wakati huo tulikuwa na vita na tunakuwa na amani, kutafuta amani, mazungumzo ndio tukatengeneza serikali ya mseto. Kwa sasa siyo serikali ya mseto ina, ambayo inatakikana ina, tunataka mabadiliko, ama kile jenzi wanauliza ni mabadiliko kwa uongozi wa nchi, hasa kwa mienendo na, na vitendo vya viongozi. Wakati maandamano yanaendelea, wanasiasa wanaonyesha nia ya kupata nafasi Uh, katika serikali kuona kama hii imenikuwa ndio fursa nzuri sasa na sisi tuingie tupate kile kilicho chetu na wengine kumalizia hasira zao na uhasama wao wa kisiasa kurushiana maneno ya. Zipo pia sehemu za makabila. Kabila linasema sasa ni nafasi yetu tupatie wizara fulani. Lingine linasema ah, na sisi tumetengwa muda mrefu. Litawezekanaje? Haya yote unazungumzia kama watu wana bado fikira zao zinaangazia makabila na kabila litapata nini? Hawa ndio, hawa ndio watu. Hivyo ndivyo tunasema kufagia nchi. Kufagia nchi na kuisafisha ni kumaanisha mawazo kama hayo pia yaishie ya, tuyaachirie tu, kwa sababu kile tunataka ni mtu raia atoki kabila yoyote ile ambaye anaweza kusaidia Rais Ruto kusafisha nchi, sio akuwe Mkikuyu, akuwe Mjaruu, akumue Mruya, akuwe mtu kutoka pwani, akuwe bora tu akuwe ni mtu wa kuaminika ambaye anaweza kusafisha nchi na mwishowe kurudusha uh, uh, uh, hali ya nchi ikiwa nzuri. Ni Profesa Peter Kagwanja, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi, Kenya, nakamilisha kwa undani. Asante sana kwa muda wako. Kutoka Sauti ya America VOA, mimi ni Kennes Bwire.