Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Leo ikiwa basi, ni tarehe 11 mwezi ni wa 9 mwaka 2024 nikiwa nimechangamka kweli kweli hapa studio 15 tayari kukuletea yaliyo mbali na karibu nasi, mambo mbalimbali. Usiondoke. Jina langu Harrison Kamau, bila moja kwa moja msikilizaji, nikiwa pia nimekusha jaa tele kama pishi la mchele msikilizaji. Ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington, kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati. Naitwa Sanday Shomari, niko standby kukupa vitu vizito, vitu safi, vitu murwat katika hii VOA Express na Kamau leo karibu studio, tujawa kwa muda mrefu hapa studio Express, tufanye vitu kama tuka tukifanya siku zote, mambo yatakuwa ni mazuri kabisa. Asante sana mwenzangu Sande Shomari kwa ukaribisho huo. Kwa hakika, mambo ni mengi tu ambayo yanaendelea, na baadhi ya tuliokuandalia leo kwenye Express ni pamoja na mgomo kwenye sio kiwanja tu, bali viwanja vya ndege nchini Kenya. Uh, tutafahamu zaidi hali ilivyo na ni kwa nini mambo hayo yanatokea. Vilevile tunafahamishwa kwamba kuna msaada mkubwa tu kutoka kwa Benki ya Dunia ukielekea kwenye vijana nchini Rwanda kwa lengo la kuimarisha utendakazi uh, wao na ufundi na kupata uh, uh, kujielimisha na kujikimu kimaisha. Nakano na kando nayo mziki, vipi ndani ya VOA Express? kama tunavyosema, kamao express bila muziki ujasukuma gurudumu lake, kamao mziki moto moto utaendelea kutamba na kurindima. Vilevile vile, kamao leo Jumatano sisahau mambo ya teknolojia Kampuni ya Apple inasemaje, imezindua simu nyingine mpya, iPhone 16 Pro na iPhone 16 Pro Max. Sasa kama uje wewe mwenzetu unayo au msikilizaji yuko nayo tayari? <laughs> ni, mambo, ni mambo ya teknolojia lakini, ukiniruhusu uh, kando nao na, na mengine mengi nituende mara moja nchini Kenya. Natuanzie kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta huko uh, wa kimataifa wa Jomo Kenyatta huko jijini Nairobi, ambapo tunapozungumza sasa hivi inasemekana kwamba mamia au hata maelfu ya wasafiri, wasafiri wamekwama uh, wasiwe na la kufanya kwa sababu ya mgomo unaoendelea wafanyakazi wa kiwanja hicho cha ndege, ikisemekana pia ripoti kwamba hali ni kama hivyo huko Mombasa Mombasa na vilevile vile Kisumu. Na hali hii imepelekewa na taarifa kwamba huenda serikali imetia mkataba uh, na kampuni ya kigeni kutoka India uh, wa kuendesha na kukarabati kiwanja hicho, mkataba ambao unasemekana utachukua miaka thelathini. Sasa swala hilo uh, limeleta utata, wafanyakazi wakisema kwamba wanahofia ajira zao na kwamba wala hawakuhusishwa na mikakati hiyo kuhusishwa. Wananchi pia kwa upande wao wanasema kwamba hawakupewa nafasi ya, na ya kutoa maoni kuhusiana na hatua hiyo, na kwa hivyo hali hiyo kupelekea uwanja huo wa ndege kuathiriwa safari zake, baadhi zikisemekana kufutwa kabisa au zingine kucheleweshwa na nyingine kuelekezwa kwenye mataifa jirani. Na tunaye sasa kwenye laini ya simu Victoria Ng'ang'a. Victoria Ng'ang'a ni kijana anaishi tu karibu na pale eneo la tukio. Ng'ang'a, karibu sana tunapozungumza wakati wa VOA Express. Si hali ikoje, na nyinyi mnajionea mambo ya kiwaje katika kiwanja cha ndege cha na JKIA? Ah, mambo si mazuri nchini Kenya Ha, kwa sababu pia wananchi wote, kila mtu amekasirika Kenya, kwa sababu unaangalia serikali iliingia kwa mazungumzo bila kujulisha wananchi, hawakufanya public participation. Lakini sasa wananchi wanauliza, mbona serikali ifanye hivyo? Pia wanaangalia miaka thelathini, hiyo ni miaka mingi sana. Wanauliza aje, kwani kulina wabei tunapata wajenge uwanja mpya, si kulekebisha huo uwanja ambao ni wa kitambo sana, ulijengwa na mababu zetu. Sawa, wananchi wamekasirika, wana wana, pia ukiangalia itaadhiri uchumi wetu kwa sababu hawa wafanyikazi wa ambao wanaenda katika strike wamekasirika, vile pia inaadhiri uchumi. Iko watu walikuwa wanaenda kazi leo hawaendi, iko watu walikuwa wanaenda safari kwa nchi zingine, walikuwa wanaenda kuajiriwa kazi hawaendi, kwa sababu serikali imelegeza kamba atia wa uwajibikaji wao wow. Na sasa hivi tunapozungumza, je, wale wasafiri ambao wamekosa ndege wameanza kurudi nyumbani au kuna misongamano mikubwa inayoendelea huko kwenye viwanja vya ndege? Ahh, saa hii kuna msongamano mkubwa kabisa katika uwanja wa ndege. Hata nimetoka kuangalia tu saa hizi, nimeona watu wamepanga laini pia watu, lakini wengine wamerudi nyumbani, wengine wamekasirika, wamesema kwamba ndege hawajui kutaendaje. KQ, saa hizi tumeona mkubwa wa KQ amesema, ameomba msamaha, amesema kuwa hao wafanyikazi wa uwanja wa ndege wamekiuka sheria ambayo, ama amri ambayo ilikuwa imetolewa na koti, na ameomba msamaha na akasema wanashughulikia. Yeah, saa hizi tunapozungumza kuna mkutano ambao unaendelea kati ya wafanyikazi the union na serikali, wanajaribu kuzungumza wane vile watatatua hiyo shida. Na sijui wewe kama kijana, vijana wenzako wanasemaje kuhusu ajira kwa vijana? Iwapo uwanja huo utapeanwa kwa kampuni ya kigeni, je, ajira zitapotea au zitaongezeka? Kwa sisi vile tunajua, kwa sababu serikali haikujitokeza kimasomaso kuzungumzia hatua hiyo, sisi tunajua kwamba kulingana, inasemekana kwamba andani watakuja na wafanyikazi wao. Sasa inaonekana kwamba sisi ni vijana tutapoteza kazi, na ndio maana tunakafika, tunasema mbona serikali haikuzungumza nasi watu wa kwanza kwanza, kabla wanaelekea huko ndani. Tunasikia ikawa dega kubwa walikuwa wameenda huko wa ndani, tunasikia iko watu wa ndani walikuwa wamekuja kuangalia kukagua uwanja mwenye huko. Sasa tunauliza sisi tupote, tupoteze kazi kwa sababu ya watu kwa sababu ya kibinafsi watu nako na haja zao, sijui wamezungumzia nini. Sa tunajua tutapoteza kazi Mainjoo, so, yun, selekari, nafati, ipia, tispini, na ndio sasa tunajaribu kuzungumzia tukisema kwamba serikali inafaa tupitia tiskini na wananchi izungumze pamoja Asanti sana Ng'ang'a, kwa hakika ni swala ambalo sande litaendelea kuangalia kwa kina iwapo na kuna taarifa zaidi kutoka kwenye uwanja huo, basi hatuna budi kukueleza kwenye matangazo yetu mengine, lakini kwa sasa unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo mimi mas anasema, hicho ni kibao kimoja matatari kabisa, matata kabisa. Mchini msikilizaji, kinakujia kupitia VOA Express. mimi Masa anasema for you mambo yakiwa safi sana ndani ya VOA Express. Na kama hapo tulipodokeza mwanzoni ni kwamba mambo mazuri yanafanyika huko nchini Rwanda. Yapi, Sande? Bila shaka b Bi Kamau, ni kwamba huko nchini Rwanda, World Bank au hii taasisi ya uwezeshaji ya fedha ya Benki ya Dunia imepitisha mpango ambao wa kutoa fedha kujenga na kuwasaidia vijana. Mpango huu ni wa dola milioni mia mbili. Mm. Utasaidia Rwanda hasa katika masuala ya Unasa, Priority Skills for Growth and Youth Empowerment, yaani huu ni mpango maalum wa kuwasaidia na kuwapa kipaumbele ujuzi wa vijana katika kuwawezesha na kuwapa ukuaji, unaita PSGYE. Hii ni pesa ndefu, sio ndogo mm, na kama hakika ukipata mkopo au kupata fedha kama hii ya ufadhili sio kidogo. Kwa hiyo tunaye mchambuzi wa masuala ya uchumi kutoka kule nchini Rwanda, Emmanuel Masantura, karibu VOA Express. Natueleze Masantura, hii fedha ni kubwa, inalenga vijana. Faida zake ambazo pengine vijana wa Rwanda watarajie kutokana na mpango huu unavyoufahamu na ulivyofuatilia ni nini hasa? Emmanuel Masantura, unanipata? na kupata lakini kwa shida. Kuna namna na katakata mtandao, pole sana. Sasa kama unanisikia saa hizi, nauliza tu kwamba pengine mpango huu wa World Bank wa dola milioni mia mbili kwa upande wake ulivyoona kufuatilia, utanufaisha vijana kwa kiasi gani nchini Rwanda? Na ni mpango ambao nadhani unakuja kwa wakati, kwa sababu eh, ya taifa ya Uh, utafiti na sensa uh, imeonyesha ime, ime kwamba idadi ya vijana ambao hawana ajira inaongezeka siku hadi siku ili hali vyuo vinaongezeka kila siku, wanafunzi wanaomaliza vyuo na wanaongezeka kila siku. Kwa hiyo ni dhahiri kwamba uh, lazima kupatikane suluhisho la upatikanaji wa ajira kwa vijana. Mtanivya radhi nimefika sehemu ambayo kuna kelele kidogo, lakini ni baada ya sekunde chache nitakuwa nimevuka. Bila shaka, niko katika ofisi za Wizara ya Fedha na Mpango wa Kiuchumi. Kwa hiyo huo ujenzi mnaosikia ni miongoni mwa miradi ambayo inaweza kaja ikachangia kwa kiasi kikubwa katika suluhisho ambalo pesa hizi zinaweza kuelekezwa, kwa sababu mradi uliopo mbele ya jengo hili ni mradi ambao unakwenda kuwa financial hub na vijana wengi wanahitaji pesa nyingi kwa ajili ya kuendesha miradi yao ambayo itasaidia kuwa kuamua kiuchumi na kuongeza ajira kwa vijana. Kwa hiyo ni mpango ambao naweza nikasema umekuja kwa wakati, kwa sababu taifa linahitaji eh, mipango mbalimbali ambayo iweze kawa suruhisho kwa swala la ajira kwa vijana. Bila shaka Emmanuel Masantura ni kushukuru sana kuzungumza nasi kutoka hapo Kigali, Rwanda. E, pamoja na kwamba na changamoto za eneo lilokuwepo, lakini tumekupata vizuri katika mpango huo e, wa kusaidia vijana. Lakini kamao, pia kwa kuongezea tu, wanasema kwamba uwekezaji huu wanasema ni mpango ambao ni juhudi ambao zinafuatana na serikali hiyo ya Rwanda katika mpango wao wa kusaidia kukuza uchumi na kusaidia vijana katika mpango wao wanaita Vision 2050. Yeah, mpango mm -hmm, mzima mpango kazi mzima wa 2050 mmm kusaidia kufanya mpango hiyo. Kwa hiyo ni uhusiano kati ya Benki ya Dunia na Rwanda ambao unaendelea kwa miaka hii yote kusaidia kuinua rasilimali watu wao na wanapokuwa na watu hiyo, inaitwa rasilimali watu au human capital. Hawa ndio ambao unawatumia eh, katika ajira katika masuala mbalimbali, na nafikiri pengine mpango huu kama au si tu kwamba utasaidia uko Rwanda, pengine nchi nyingine za Afrika Mashariki zinaweza kuona Eh, kwa upande wao wanaweza kufaidika vipi, kuwasaidia vijana kujinua? hakika, hakika kabisa, kwa sababu ni... wengi wanapata mikopo ya Benki ya Dunia, si ndio bwana? Ni kweli kabisa, na kili nafikiri ni hatua ambaye kwa kweli itabadili maisha ya vijana wengi tu ndio kadri miaka inavyoendelea, na nafikiri hivi sasa kama wanavyozungumza wa vijana wengi wanatafuta namna ya kwenda kwenye vyuo vikuu vyuo vya ufundi, lakini unakuta pengine katika familia au uwezo wa kulipia inakuwa haupo. Sasa moja ya programu hii inayozungumza hapa ni kuwasaidia hawa vijana kwenda kusoma kwenye hizi sekta mbalimbali mm. hasa kwenye vyuo vya ufundi ambao akitoka mm. pale moja mm. kwa moja anapata ajira. Sasa unakuta uwezo kama hana wa kulipie, basi msaada wa kupata elimu unakuwa umetokea hapa. Kwao ni suluhisho ambalo kwa kusema kweli naweza likasaidia kubadilisha sio tu vitu vingi, lakini Rwanda kwa vijana kwa ujumla, hata Afrika Mashariki kwa hakika. Umenena sande, ni kweli. Tunatakia kila la heri vijana hao wa Rwanda wanapoendelea kujikakamua kiufundi. Sasa basi tupate habari za kimataifa. Muungano wa Democratic Alliance Afrika ya Kusini ulisema siku ya Jumatano mswada wa elimu ambao Rais Cyril Ramaphosa anapanga kuutia saini kwa sheria wiki hii unatishia mustakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa, ishara ya kwanza ya msuguano wa kweli kati ya wa washirika hao wa muungano. Chama cha Democratic Alliance kiliingia katika muungano wa chama cha Ramaphosa cha African National Congress na vyama vingine vidogo mwaka huu baada ya ANC poteza wingi katika bunge licha ya tofauti kubwa za kiitikadi kati yao. Mafuriko kaskazini ya Nigeria yameua zaidi ya asilimia themanini ya wanyama katika mbuga kubwa ya wanyama, kuanzia simba, mamba hadi nyati na mbuni. Kituo hicho kimesema Jumanne. baadhi ya wanyama hatari wamesombwa na maji hadi katika jamii zetu kama vile mamba na nyoka, Sanda Karimi wa Park Zoo ameongeza katika taarifa kuhusu mafuriko katika jimbo la kaskazini la Borno na kuwataka wakazi kuchukua tahadhari. Mafuriko yalianza baada ya bwawa kufurika kufuatia mvua kubwa ilionyesha na kuwakosea miongoni mwa madazeni ya Niongoni, mamluki wa wagna wanaodhaniwa kuwa wamekufa baada ya vita vikali na waasi wa Tuareg wakati wa dhoruba ya mchanga wa jangwani nchini Mali mwezi Julai walikuwa wapiganaji wa vita wa Rusia waliopambana kwenye vita nchini Ukraine, Libya na Siria, kwa mujibu wa mahojiano na ndugu jamaa na mapitio ya data ya mitandao ya kijamii. Kupotea kwa wapiganaji hao wenye uzoefu kunafichua hatari zinazovikabili vikosi vya mamluki wa Rusia vinavyofanya kazi na vikosi vya kijeshi ambavyo vinapata tabu kwa dhibiti wanaotaka kujitenga na matawi yenye nguvu ya Islamic State na Al Qaida katika eneo kavu la Saheli nchini Mali, Bukina Faso na Niger na jeshi la Israeli limesema mapema leo kuwa moja ya helikopta zake imeanguka kusini mwa ukanda wa Gaza na kuwa wanajeshi wawili wa Israeli na kujeruhi wengine saba. Uchunguzi wa awali ulionyesha kuwa ajali hiyo haikusababishwa na mashambulizi ya adui. Helikopta hiyo ilianguka wakati wa operesheni ya kumtoa mwanajeshi mmoja aliyejeruhiwa katika eneo la Rafa katika ukingo wa Magharibi. Shambulio la anga la Israel siku ya Jumatano limeua takriban watu watano katika mji wa Tubas, kulingana na maafisa wa dharura wa Palestina. Jeshi la Israel limeripoti kufanya mashambulio kulenga maficho ya magaidi wenye silaha katika eneo hilo hilo. Msikilizaji, ni vitu hivyo basi, kutoka VOA Express. Angelique Kidjo huyo na Davido na kitu Joy, mambo ni mazito kabisa na mazuri, kutoka hapa VOA Express Washington DC. Msikilizaji, basi kama kawaida kamao, tunasema tukitoka kwenye burudani ya muziki tunaangalia masuala mengine ambayo yanajiri, na katika masuala mengine kama wewe mwenyewe unafahamu, tunaangalia masuala ya barazani katika masuala ya barazani tumuuliza, je, ni mfumo upi bora wa ufadhili wa elimu nchini Kenya, uliokwapo zamani mm -hmm. au ule mpya sasa? Maoni Kamao ni mengi sana naona <laughs> <laughs> amemwagika kumwagika, wanasemaje baadhi ya maoni yani, wameongea kweli kweli. Basi tuanze kusikiza wanavyozungumza hapa. Naanza naye Bos John Manyekarisa anasema, jamani, watoto wa matajiri ndio wanasoma hapa Kenya, watoto wa masikini wanabaki kutapatapa tu bila msaada wa kielimu. Unakuta mwanafunzi amefuzu, ila wazazi hawajiwezi. Serikali haitoi msaada wowote, na kama inatoa basi ni msaada wa kutoa lawama tu, maana ni msaada mdogo sana. Haya, huyo Boss John anazungumza na mwana mwingine hapa. Adbadi Sports anasema jamani, ye. Haya, mambo kila mtu anaona kwa jicho lake. Haya, mwingine hapa ni Moses Omagwa anakuwa anasema, ilikuwa sio bora kupeana pesa kwa majimbo ambayo yanahusiana na elimu. Hiyo ni kinyume cha sheria. Inakuwaje pesa zote ziweke pamoja kama hapo awali, ndio zifadhili wanafunzi wengi? Wizara ya Afya ndio peke yake anasema iko chini ya majimbo Sijui kama ulikuwa umeona ujumbe huu wa Alan Kaita wa Nairobi, mm-hmm. ambapo wanasema kwamba ule mfumo wa zamani upo afadhali, maanake haubagui yoyote kikatiba, ila huu mfumo mpya ni wa kibaguzi pakubwa, pamoja na kuwapa wazazi mzigo mkubwa wa karo, hivyo utupiliwe mbali. Ndivyo anavyosema huyu Alan Kaita akiwa Nairobi. Wilson Nyangusuka anasema yuko kule Kuria, mashariki mwa Kenya, anasema mfumo wa zamani unafaa na ulifaa zaidi kuliko huu Uh, wa vituko na kurukaruka huu upo kinywani mwa rais. Ukiona rais anapiga upatu chochote, fahamu kuwa ana chenye anafaidi kwenye mambo ama mfumo mzima. Alafu nani mwingine hapa anamuona huyu? Nyangoha Samson anasema mfumo wa CBC ni bora zaidi, sababu utapunguza wezi wa mitihani ya kitaifa, pia utapunguza ukosefu wa ajira. Sasa huyu anaupigia upatu mfumo wa sasa ambao ndio huu wa CBC. Sasa namwona hapa Bernard Orina Ombega anasema yuko Naivasha pale Kenya, anasema maoni yangu, mfumo uliokwa kitambo ulikuwa bora kuliko wa sasa, kwa sababu huko na mahitaji mengi ambayo ni gharama kwa wazazi, mipangilio ya kufanikisha mifumo. Anasema mfumo wa sasa hauko sawa, bali una dosari nyingi ukilinganishwa na ule wa zamani. Anasema vilevile vile, serikali imepunguza kiwango cha pesa cha kuwezesha ufanisi wa elimu katika mfumo huo. Naye Lisha Kibeti namwona yuko kule Kenya, ajasema mko oh, mkoa wa Bonde la Ufa. Anasema jimbo la Nandi ama kaunti ya Nandi, mfumo wa zamani ni bora zaidi. Mimi mwenyewe nimefaidika na mfumo mpya, unakandamiza kiuhakika, anasema hivyo Kibet. Bila shaka basi namwona hapa pia Mako Nyanda, Malimau Ramadhani, Joan Kiyumbi, Muhamed Charo na wengine wengi wakitoa maoni yao, zumbe shemkaya, asanteni sana. Endelea kutuma maoni yako hapo kwenye mtandao wetu wa Facebook. Maoni haya yataendelea kumiminika bila shaka, kweli kabisa, hakika. Tunawashukuru basi, hapo tunaingia kwenye mambo mazito mazito ya Nadia Mukami, wakiwa naye Bien, anasema ni kupende vitu vizito vizito Tat. Nadia Mukami ukiwa akiwa naye BN nikupende kitu taratibu ndani ya vio e express <laughs> na unajua uh, unaposikia vitu vizuri kama hivyo mm -hmm. labda vinakaribisha mtu ambaye namuona ameshaingia kwenye studio na vitu vyake vizito vizito na sio mwingine mm -hmm. ni BMJ muridhi na vitu vya teknolojia. Na... Bila shaka. Na BMJ leo amesema kama vogusia kama pale mm -hmm. kwenye ufunguzi, anaangalia hii kampuni ya teknolojia ya Marekani ya Apple aboo yeah. kila siku inatoa kitu kipya. Sasa imetoa kitu kipya, anasema ni iPhone 16 Pro na iPhone 16 Pro Max, sijui vitu vinatofautiana vipi, atatuambia BMJ baadaye. Sasa anasema anaangazia pia mambo ya akili mnemba. Eh, hii mbona hatari kuna size za skrini yani, kuna vitu chungu mzima vimeingizwa <laughs> hapa ambavyo vinatutisha hapa. Nimekwama kwa mnemba, hebu mzee wa kazi DMJ, tueleze hii mambo inaongea, mambo hapa gani hasa? Ni mengi naona. Asante sana, Sande Shomari na mwenzangu Harison Kamau. Ni kweli kabisa mlivyotanguliza hapo, ni kwa kweli ni, ni kama mwendelezo. Unajua simu hizi za iPhone zinakwenda taratibu zinakwenda zikipanda. Utakumbuka um, mwaka mmoja hivi umepita tu, ulikuwa na hiyo iPhone kumi na tano ambayo ilipigiwa, uh, ilipata maoni mseto kuhusu yale ambayo walikuwa wamefanya wakati huo. Lakini sasa kwa mwaka huu wamepanda ngazi na kufika ile kumi na sita ni simu ambayo kwa kweli inaonekana inapendeza ukiangalia, ingawa imekosolewa hapa na pale, kwa sababu wengine wanasema kwamba haijakidhi eh, vile vigezo ambavyo baadhi ya wale watu, watu wanapenda kutumia iPhone walikuwa wanatafuta ama walikuwa wanatarajia katika uzinduzi huu ambao ulifanyika eh, Jumatatu wiki hii, na ah, kama ulivyozungumza hapo kuhusu akili mnemba, hili ni swala ambalo wameangazia sana hawa. Eh, kampuni hii ya Apple kuhusu wakati wa kizindua uh, simu uh, ama ngazi hii mpya ya simu yao ya iPhone hiyo 16 Pro na uh, 16 Pro Max hasa kwa sababu suala kuhusu akili mnemba ndilo linatanda sana Shomali na Kamau mm, uh, kila wakati sasa, vifaa uh, uh, vya kutumia mkononi simu na nini, lazima waangazie lile, kwa sababu uh, ni, ni jambo ambalo liko trending uh, katika matumizi ya vitu vya teknolojia siku hizi. Kwa hivyo uh, hilo limepewa kipaumbele kikubwa, lakini pia na skrini yake kubwa mno. Uh, sio mno, lakini ni wameongeza ukubwa wake na pia uwezo wa kudhibiti na kutumia kamera zake, so sasa tofauti kabisa na i uh, 15. Na vilevile vile wameongeza urefu wa muda wa betri eh, eh, kuliko ilivyokuwa kwa ile eh, i 15, iPhone 15 ambayo imekuwa ndio imekuwa ikitanda mpaka kufikia wakati huu lakini kuna suala lingine kwamba wakati uzinduzi huo unafanyika, kumezinduliwa pia simu nyingine kule, eh, China inaitwa Huawei eh, eh, <laughs> <laughs> <laughs> wale ni kama walifanya hivi wakati ambapo walikuwa wanangoja nani hawa, wanangoja iPhone watoe e, kitu nao watoe kitu chao <laughs> na kwa kusema kweli, wachambuzi ambao nimeona wakizungumzia, wataalamu wa mambo haya ya teknolojia, wanasema wa, zima, wa ime, imeangusha kitu kizito sana <laughs> ikilinganishwa na yale ambayo anapigiwa <laughs> upatu na na Apple Phone. Kwa hiyo utaona kwamba uh, bado vita vinaendelea uh, mapambano katika uwanja huu wa simu za kisasa yanaendelea wakati ambapo nayo Samsung inatarajiwa kutoa kitu chake eh, kabla ya mwisho wa mwaka huu. Kwa hiyo mambo ni mengi yanayohusu simu hizi, sand Shomari na, na Harison Kamau, sijui kama muda umekwisha, lakini ningeendelea hata zaidi <laughs> eh, eh, eh. eh, eh, ni vita ambavyo kwa kweli, kama tunavyosema kuhusu hii akili mnemba, kila mtu akija anajaribu kuleta utaalamu wake mm, ili kuhakikisha kwamba wanatumia eh, nafasi hiyo ipasavyo kwa sasa, wakati kuna ushindani mkubwa kabisa Asur. <laughs> <laughs> sa, sa, sanamlii sana, sana, sana sana sana. Mambo ni mengi, <laughs> muda ni mchache. Tunakushukuru kwamba utatuletea mambo haya <laughs> e, zaidi na zaidi wiki ijayo, na vivie kwenye te televisheni tutakuputa bila, bila shaka. Na wasikilizaji wetu wengi sana kule, uh, Afrika wanatumia simu hizi sana, huwa wanasubiri kusikia wakati ambapo zinazinduliwa kama hii iPhone 16 bila shaka, bila shaka. Sasa basi haraka haraka, Kamao, tunaangalia yale ambayo yanatamba na kujiri, alafu tuende kwenye kama kuna muda swali lakini mi ni alerakaharaka niseme tu kule nchini Tanzania Kamau, ni ushindi wa timu ya taifa ya nchi hiyo kwenye michuano ya Afcon ya kutafuta nafasi ya kwenda Afcon elfu mbili na ishirini na tano kule Moroko, baada ya kuipiga Gini bao mbili kwa moja ugenini. Hilo jambo limekuwa ni kubwa likizungumzwa kwelikweli, wakitamba kwenye mitandao ya kijamii wa Tanzania wakiwa na furaha. Lakini vivile Kamau, nchini Kenya nako mambo yamekuwa ni mazuri. Timu ya Kenya imechapa Namibia bao mbili kwa moja, hali ambayo inaonyesha timu za Afrika Mashariki zimekuwa moto Wakati ukumbuka mwishoni mwa wiki eh, Waganda waligoma kupigwa kule Afrika Kusini. Kwa hiyo mambo yanaendelea kuwa mazuri. Nigeria imeshinda goli tatu, Rwanda imegoma kufungwa Nigeria na kutoka sare ya bila kwa bila. South Sudan pia imefungwa lakini na Afrika Kusini. Basi muda unakimbia, tunafunga kipindi chetu. Usikose Mgarasi kwenye televisheni, mambo yanaendelea pia. Mtaa usisau matangazo ya jioni. Naitwa Sunday Shomari, upande wa pili Aida Isa, nimekuwa hapa studio na mzee wa kazi anaitwa Harrison Kamau.