Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Muungano wa Democratic Alliance nchini Afrika Kusini ulisema siku ya Jumatano msawada wa elimu ambao rais Cyril Ramaphosa anapanga kuutia saini kwa sheria wiki hii unatishia mustakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa, ishara ya kwanza ya msuguano wa kweli kati ya washirika hao wa muungano chama cha Democratic Alliance kiliingia katika muungano na chama cha Ramafosa cha African National Congress ANC na vyama vingine vidogo mwaka huu baada ya ANC kupoteza wingi katika bunge, licha ya tofauti kubwa za kiitikadi kati yao. Mswada unaobishaniwa unafanywa mabadiliko kadhaa kwenye sheria za msingi za elimu nchini Afrika ya Kusini, ikiwa ni pamoja na kusomea nyumbani, elimu ya awali na sera ya lugha. Miongoni mwa wajarazeni mamluki wa Wagner wanaodhaniwa kuwa wamekufa baada ya vita vikali na waasi wa Tuareg wakati wa dhoruba ya mchanga wa jangwani nchini Mali mwezi Julai, walikuwa wapiganaji wa vita wa Rusia waliopambana kwenye vita nchini Ukraine, Libia na Siria, kwa mujibu wa mahojiano na ndugu jamaa na mapitio ya data ya mitandao ya kijamii. Kupotea kwa wapiganaji hao wenye uzoefu kunafichua hatari zinazovikabili vikosi vya mamluki wa Rusia vinavyofanya kazi na vikosi vya kijeshi ambavyo vinapata tabu kuwadhibiti wanaotaka kujitenga na matawi yenye nguvu ya Islamic State na Al Qaida katika eneo kavu la Sahel nchini Mali, Burkina Faso na Niger. Kushindwa kwa Mali kunazoa shaka iwapo Moscow ambayo imekiri kwa ufadhili wa GNA na kuwaingiza wapiganaji wake wengi katika kikosi cha wizara ya ulinzi itafanya vyema zaidi kuliko wanajeshi wa Magharibi na Umoja wa Mataifa waliofukuzwa hivi karibuni na utawala wa kijeshi. Maafisa sita na wataalam wanaofanya kazi katika eneo hilo walisema. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jeshi la Israel lilisema hii leo Jumatano kuwa moja ya helikopta zake ilianguka kusini mwa ukanda wa Gaza na kuua wanajeshi wawili wa Israel na kujeruhi wengine saba. Uchunguzi wa awali ulionyesha kuwa ajali hiyo haikusababishwa na mashambulizi ya adui. Helikopta hiyo ilianguka wakati wa operesheni ya kumtoa mwanajeshi mmoja aliyejeruhiwa katika eneo la Rafa katika ukingo wa Magharibi. Shambulio la anga la Israel siku ya Jumatano liliuwa takriban watu watano katika mji wa Tubas kulingana na maafisa wa dharura wa Palestina. Jeshi la Israel liliripoti kufanya shambulio kulenga maficho ya magaidi wenye silaha katika eneo hilo hilo. Mafuriko kaskazini mwa Nigeria yameua zaidi ya asilimia 80 ya wanyama katika mbuga kubwa ya wanyama yenye wanyama pori kuanzia simba, mamba hadi nyati na mbuni. Kituo hicho kilisema Jumanne. Baadhi ya wanyama hatari wamesombwa na maji hadi katika jamii zetu kama vile mamba na nyoka, Sanda Kiarim wa Park Zoo aliongeza katika taarifa kuhusu mafuriko katika jimbo la kaskazini la Bono na kuwataka wakazi kuchukua tahadhari. Mafuriko yalianza baada ya bwawa kufurika kufuatia mvua kubwa iliyonyesha na kukosesha makazi maelfu ya watu. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy waliwasili Kivu hii leo Jumatano kwa mfululizo wa mikutano na maafisa wakuu wa serikali ya Ukraine katika wakati muhimu wa vita dhidi ya Rusia. Blinken amesema anataka kusikia moja kwa moja kutoka kwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na wengine, malengo ya Kivu katika vita hivyo ni nini na Washington anaweza kufanya nini ili kufanikisha Rusia imeongeza mashambulizi yake ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya Ukraine katika wiki za karibuni, wakati Ukraine pia imetuma mamia ya ndege zisizo na rubani za masafa marefu ndani ya ardhi ya Rusia. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani aupe na msikilizaji, popote pale ulipo, asante kuungana nasi. Baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa, tunakuletea Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, ambapo tunaangalia habari muhimu na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia mdahalo wa kwanza kati ya Kamala Harris na Donald Trump katika kugombania kiti cha rais hapa Marekani hapo mwezi Novemba, na tutaangalia vilevile mashambulio na mauaji dhidi ya madereva wa Kenya huko Sudan Kusini. Basi mpendwa msikilizaji, ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. na basi karibu kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwanza kama alivyosema tunaangalia kwa undani mdahalo uliokuwa unasubiriwa kwa hamu kati ya makamu rais wa marekani kamala harris na donald trump uliofanyika jana jumanne mjini philadelphia wagombea hao wawili walikutana kwa mara ya kwanza wakiingia kwenye mdahalo wakiwa sare katika maoni ya wapiga kura na hivyo imechukuliwa ni nafasi muhimu kwa wagombea hao wawili kujitokeza na kueleza wako tayari kuliongoza taifa hilo kuu la dunia kwa sera zao na vipi wanawavutia wapiga kura. Basi kuweza kuchambua kwa undani zaidi juu ya mdahalo huu, ninaungana na Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa huko Toronto, Canada. Karibu Amin, kwa maoni yako kama mchambuzi, unaona mdahalo umefanyika namna gani, umeendelea vipi? Uh, asante ndugu Abdul Shakur kwa, kwa kwa kifupi, kulikuwa na matarajio makubwa katika pande zote mbili. Uh, ilikuwa ni mara ya kwanza kwa hawa watu wawili ama wagombaniaji urais B Kamala Harris na Donald Trump kukutana katika katika debate ama mdahalo kama ule wa jana. Kwa hiyo kulikuwa na mategemeo makubwa kutaka kujua ni ni namna gani ambapo ataj, ataji present Kamala Harris. Matumaini ni kwamba lazima alikuwa aji present kama rais aonekane ni mtu ambaye aweza kukabiliana na viongozi wa kimataifa. Kwa vile Rais Trump aliwahi ku kukaa katika kiti kama kile, watu wengi walikuwa wana tayari matarajio ya kuhusu namna gani atakavyojielekeza. Kwa hiyo kubwa zaidi tulikuwa tuangalia nani katika hao wawili atakieteleza na ni masuala gani yatakaoibuka ambayo kwamba yaweza ikaleta changamoto katika hamu yao ya kutaka ku, ku, kufaulu katika kura za Novemba tano mwaka huu kabla ya mdahalo huo theluthi moja wa Marekani au wapiga kura walisema walitaka kumjua zaidi au kujua sera za Kamala Harris kwanza, maanake wanamfahamu kama walivyosema, wanamfahamu Trump alikuwa raisi. Je, unadhani Kamala ameweza kujieleza, kujionyesha kwamba yeye anaweza kuwa rais na kuonyesha sera ambazo wale watu wa ambao ni muhimu kuweza kupata ushindi? Ameeleza vilivyo? Nafikiri katika maswala yote ambayo kwamba yalikuwa yamezungumzwa katika mdahalo ule masuala ya kiuchumi, maswala ya siasa za kimataifa, maswala ya afya na masuala ya kina mama, nafikiri katika vipande vyo, me, Kamala Haris aliweza kuhimidi mihimiko mi, mbalimbali ambayo ya mdahalo ya, ya, ya, ule na akaweza kwa, kwa upande mkubwa zaidi kumshinda. Nafikiri katika ki, katika ku, katika ushindani katika katika maswala yale ambayo ya kwamba walizungumzia, kwa hiyo aliji aliji present kwa kwa sura na hali ambayo kwamba Wamarekani walitegemea wa kiongozi wowote ambayo kwamba atachukua hatamu za urais wa nchi yao. Nafikiri kwa hilo amefaulu, na pakubwa zaidi pengine ambapo walipata ushindani wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa debate ni katika sehemu ya uchumi. Kwa maana kidogo pale mwanzo ilipoanza, Trump alionekana kidogo yuko, yuko sawa, lakini kila ule mdahalo ulivyokuwa ukiendelea zaidi nafikiri Kamala Harris alipata fursa ya ku- ya kumpok uh, Donald Trump na kumfanya aondoke katika pengine mipangilio yake aliyotarajia kuyatekeleza kwa siku ya jana. Kwa hiyo kwa kifupi, ukiangalia kwa uh, katika katika katika analisi zile ama ama uchunguzi ni kwamba kidogo Kamala Harris alikuwa aliibuka juu zaidi ya Trump katika mazungumzo ya jana. Kwa hivyo kuna matumaini kwamba Kamala akiondoka hapa sasa ana nguvu kidogo zaidi, maanake walikuwa sare. Uchunguzi wa maoni kabla ya mdahalo huo ulionyesha kwamba wako karibu asilimia 47 kila mmoja. Kwa hivyo unadhani Ham Kamala Harris nguvu hii inaweza kumwendesha mbele katika kampeni za siku zaidi ya hamsini zilizobaki? Ukiangalia katika malengo yao ni kwamba wote hawa kwa, kwa nguvu kama ambao wamefanana, Democrats na Republicans watu waliobaki katikati ni wenye, ni wale tu ambao tunawaita independence na katika mazungumzo ya jana uh, uh, Donald Trump alikuwa akielekeza zaidi masuala yake kwa wale wafuasi wake, lakini uh, Kamala Harris alipeleka ma mazungumzo mazungumzo yake kwa wapiga kura, yani kwa wapiga kura, ikimaanisha kwamba katika wale wafuasi wake na wale ambao kwamba walikuwa hawaja amua ni nani kati ya wawili watakumchagua kulingana na baadhi ya maneno ambayo aliyazungumza Trump mengine ambayo wayaingia akilini kama ile kwamba uh, wa, wa immigrants ama wahamiaji, wa, wa wanaotoka nje wakiingia ndani ya nchi ushika paka ushika, ushika mambwa na wakawala, ni maneno ambayo kwamba hawezi kuwaingia akilini hawa wapigeni wapiga kura ambao tunawaita independence ama wapiga kura huru. Kwa hiyo kwa kikubwa zaidi nafikiri nafkiri uh, uh, uh, uh, uh, Bi Kamala Harris amejifanyia mema zaidi kuhakikisha ku, ku, ku, kwamba wale wapiga kura huru wale independent voters wa ujumbe wao ameupeleka kwa uzuri na ukasikika. Kwa hiyo kuna matumaini makubwa kwamba kama kutakuwa na mtu yeyote ambaye kwamba jana ilikuwa hajaamua, dalili kubwa zaidi ni kwamba wata-, ikiwa wataamua kutokana na, na debate ya jana, basi wataamulia kwa upande wa Kamala Harris na kwa hivyo unaweza kusema kwamba Trump amejiharibia au, nafikiri Trump ndo vile vile, manake kama walivyosema, alisema maneno ambayo sio sahihi kadhaa wa kadhaa, na hata wale waongoza mdahalo walijaribu kumrekebisha. Watu wanasema alibanwa zaidi. Kwa hivyo unafikiri ameumia katika mdahalo huu au vipi? Kama kuna watu ambao wako kwenye kwenye ukingo wa, wa ufuasi wake, wako kwenye kwenye fence, wamsupport lakini hawamsapoti kwa nguvu, basi ikiwa jana atakuwa wamewakosa lakini nafikiri baadhi ya vitu ambavyo tumeviona vimeashiria pengine kwamba itakuwa ni dalili ya ya kubadilika kwa baadhi ya ufuasi. Ni kwa, ni kwa yule bibi mwimbaji uh, Taylor Swift ku- ku ku ku- kumwendoze ku Kamala Harris ama kusema kwamba atampigia kura Kamala Harris. Nafikiri yeye ni mtu mwenye ushawishi mkubwa sana haswa kwa wakina mama vijana. Yaani wale wasichana kina mama wenye umri mdogo na awezeka ikawashawishi wao kujitokeza kwa wingi kwenda kupiga kwenda kujiandikisha kwanza kama wapigaji kura na Novemba kujitokeza kumpigia kura Kamala Harris. Kwa hiyo bila shaka jana ilikuwa si siku nzuri sana kwa Donald Trump. Umezungumzia Taylor Swift. Vyombo vya habari vyote mara moja dakika ile ile inasemekana karibu chini ya saa moja, uh, watu karibu milioni moja waliona taarifa ile ya Taylor Swift. Kwa nini Taylor Swift katika habari hizi zote amechukua nafasi kubwa namna hiyo, na ushawishi wake unaweza kuleta chochote? Ushawishi wake ni mkubwa sana, na wafika uh, uh, sehemu nyingi sana za za za wa, uh, vijana walioko Marekani na walioko nje ya Marekani, lakini umuhimu zaidi kwa Marekani na baadhi ya ushawishi wake tumeuona hivyo, na katika masuala ya kiuchumi, kila sehemu ambazo kwamba huenda akafanya akatumbuiza burudani lake, basi uchumi wa sehemu ile hubadilika kutokana na na na na na na kiasi cha fedha wanaotumia wafuasi wake. Kwa hiyo ikiwa wafuasi wake waweza wakaleta mabadiliko ya kuonekana kiuchumi katika sehemu mbalimbali anazotembelea kimuziki, ni kwamba ni wafuasi ambao wenye kundi ni kundi kubwa sana ambalo kwamba kundi lile lina lina familia lina wazazi lina marafiki. Kwa hiyo bila shaka ujumbe wa Kamala Harris, hata kama kwamba wote hawatakubali na maoni yake, lakini tayari hu ujumbe wake umespread mahali kwingi, na atapata fursa ya watu sasa kutaka kumjua huyu aliyeungwa mkono na na, na Taylor Swift ni nani na kwa sababu gani? Kwa sababu baadhi ya mambo aliyosema ni kwamba mimi nimefanya uchunguzi wangu na nimeamua kwamba nitampigia kura Kamala Harris, na nyinyi kafanyeni uchunguzi wenu. Kwa hiyo nafikiri ametoa ile fursa ya watu kwenda sasa kutaka kumjua Kamala Harris na kusoma baadhi ya sera zake, na pengine baadhi yao wengi wao watampigia kura yeye kutokana na ushawishi wa Taylor Swift. Tukiangalia maswala yaliozungumzia ulizungumzia la uchumi, swala la uchumi wamezungumzia, swala la utoaji mimba wamezungumzia, swala la uhuru wanawake, na maswala ya nchi za kigeni, vita vya Gaza, vita vya Ukraine, unafikiri ni swala gani ambalo litawagusa sana wapiga kura upande wa Kamala au upande wa Trump? Katika majibu aliotoa, nafikiri mahali pakubwa zaidi ni swala la utoaji mimba wa wanawake, yani ile abortion rights ama haki za wanawake kujiamulia masuala ya, yao ya kiafya kwa sababu Rais Trump ma, majibu yaliyoyatoa ni kinyume na na na na, na uhalisia, yaani reality ni tofauti na yale maneno yaliyoyazungumza na watu wengi. Watu ambao kwamba watakuwa wamemsikiza watajua kwamba yale yaliyoyazungumza si maneno ya kweli na ni hili ni swali ambalo kwamba limewagusa wanawake wengi katika Marekani katika kila jimbo, yaani katika kila state na swali hili ni swali ambalo limepigiwa kura katika zile katika katika zile ballots mbalimbali mbali za, za siku za nyuma, na ukiangalia majimbo ambayo kwamba ni yakihalisia ni ya kialisia, ni ya Republican yani red states, kama vile pengine ni Kansas na sehemu zingine mbalimbali mbali. Katika kura zote zilizopigwa kuhusu swala hilo, wanawake wa Republican wameungana na wale wa Democrats wakahakikisha kwamba haki ya mwanamke manam, kujiamulia swala hili liko pale na kwa mwaka huu majimbo mengi sana yameleta swali hili kwamba ni, ni, ballot issue ni swala ambalo kwamba litapigiwa kura pamoja na kura za za urais zitakazotokea Novemba tano. Kwa hiyo nafikiri hilo ni swala moja ambalo kwamba litamwathiri sana. Na katika masuala ya uchumi, nafikiri hivi leo namba za za kiuchumi za uh, uh, ile uh, consumer price index na na na mfumuko wa bei, yaonekana namba ziko nzuri, kwa hiyo hizo zitamsaidia Kamala Harris katika masuala ya uchumi, ambapo ni sehemu moja iliyokuwa ikimpa kidogo challenge na ambayo kwamba watu wengi kwa, katika, katika wenye, wenye kupiga kura wamesema kwamba Trump pengine ana ujuzi zaidi kwenye masuala ya uchumi. Kwa hiyo nafikiri hili swala la wanawake laweza likamletea matatizo Trump katika uchaguzi ujao. Naam, kwa hivyo kwa ujumla, sasa tutarajie nini hadi kufikia uchaguzi? Mdahalo wa makamu rais wa wagombea wawili utafanyika tarehe mosi ya Oktoba. Nini sasa tutarajie katika siku zinazobaki kabla ya uchaguzi? Sasa siku katika wanasiasa wa, wa, wa, wasema siku moja katika katika siasa ni kama ni, ni, ni, ni miaka mingi kwa nchi kwa, kwa siku za kawaida. Kwa hiyo tutegemee kwamba Kamala Harris ataitumia fursa hii kuendeleza Uh, uh, yale aliyoweza kuya, kuya achieve katika siku hamsini na moja ama mbili za, za, za uongozi wake wa sasa, lakini asifanye makosa yote. Kitu muhimu ni kwamba katika, kwa sababu matarajio ya Marekani mengi ni kwamba lazima awe na interviews ama mahojiano na wanahabari ili kueleza sara zake kwa kwa kindani zaidi. Kwa hiyo utegemeo ni kwamba akiwa hatafanya kosa lolote na ataendelea na, na, na spidi yake kama aliyonayo wakati wa sasa basi dalili zote ziko katika katika ushindi wake katika Novemba tano inaokuja. Asante sana, Amin Mwidau kwa maelezo yako, tunashukuru asante ndugu Abushukuru. Basi huyu alikuwa Amin Mwidau mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa huko Toronto, Canada. katika kwa undani ni sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako hivi sasa, punde tu tutakuletea ni sehemu ya pili, tukizungumzia madhila yanaokumba madereva wa Kenya. Asante sana mpendwa msikilizaji kubaki pamoja nasi katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Katika sehemu hii ya pili, tunaelekea moja kwa moja katika studio zetu za Mombasa, ambako tuna ripoti juu ya mashambulio na mauaji dhidi ya madereva wa Kenya kutokea huko Sudan Kusini, na sasa wanapanga kusitisha usafirishaji wa mizigo katika nchi hiyo. Muungano wa madereva wa malori huko Kenya unataka viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kutafuta suluhu. Kwa mengi zaidi kutoka Mombasa, tunaungana na wenzetu Collins Adede na Josphat Kioto kutueleza zaidi. Karibuni. Shukran wenzetu hapa Washington. Hali ya kiusalama inatishia uchukuzi wa mizigo baina ya mataifa ya afrika Mashariki zaidi, kati ya Kenya, Uganda na Sudani Kusini. Hii si mara ya kwanza kwa uchukuzi, wanaohusika wasafirishaji, hasa madereva wanaoendesha malori ya mizigo katika mataifa hayo, kuzungumzia hali ya kuzorota usalama na hata kutishwa. Katika kisa cha karibuni kabisa, yameripotiwa mauaji ya, ya madereva wawili katika eneo la Sudani Kusini na bado wanazidi kutishwa. Miungano ya wanaosimamia madereva hawa na wale wanaowatetea wametisha kwamba endapo hawatashughulikiwa kupata usuluhisho baina ya serikali zinazohusika basi wanatathmini kusitisha uchukuzi wa mizigo katika mataifa hayo. Sudani Kusini imetajwa kuangaisha madereva wengi sana na pia matukio mengine katika nchi ya Uganda. Kenya kwenyewe kuna matatizo wanaposafiri kuelekea mataifa hayo. Sasa wanasema lazima suluhisho litatuliwe na baina ya serikali zinazohusika matukio kadha wa kadha ya utekaji nyara wa madereva hao kulazimishwa kulipa ada mbalimbali katika vizuizi visivyokuwa rasmi vya kulipia ushuru na hata pia mali zao kuharibiwa ama kuibiwa na kwa wakati mwingine kulazimishwa kushiriki biashara haramu kama vile uuzaji ama usafirishaji wa makaa Dereva Lawrence aboboi na Frederick ocheng wanatuelezea taswira ya jinsi mambo yamewahi kuwatokea wakati wa safari zao. Napeana changamoto ambayo imekuwa ya karibuni sana kwangu, niliweza kutekwa nyara na wanamgambo Kongo, walikuwa wanataka pesa kutoka kwangu, na si kutekwa peke yangu, nilikuwa nimetekwa na karibu madereva kumi, lakini na nikaingizwa sehemu ambayo, kwa siku tatu, nilikuwa na hali ambayo si nzuri. Walikuwa wanahitaji pesa kutoka kwetu na wale wanaamini kuwa ukienda kwao kule nchini, wewe ndio unafaa kuwalipa, ama wewe ndio unafaa kufanya, yani serikali yao ijue kuwa kuna jambo fulani lipo. Wanamgambo ilikuwa nilikuwa naingia tauni moja, na inaitwa Bunya, lakini mahali nilishikiwa panaitwa Njugu. Wale wanaamini watu wakubwa ambao wana pesa za kuwalipa ni madreva, so sisi ndio tunakuwa victim wa kila wakati, wakitaka serikali yao ijue kuwa kuna mtu ambaye ametekwa nyara lazima washike dereva, lazima uwe dereva ndio sauti ito, ndio serikali ijue, ishakamatwa. Kamatwa na barabara ya kwenda ya Juba, wakitoka mahali inaitwa NS2 kulikuwa na changamoto a gari ya wakubwa wanapita. Sasa najua gari ya wakubwa wakipita, kuna escort after escort. Wale jamaa wakatokea barabarani, wakatoka msituni, wakatusurula, wakazunguka pale, wakashika wadereva kama watatu mimi nilikuwa katika timu yao, lakini uzuri mimi nilisaidika na wale wanajeshi wa pale, wakanisaidia wakanishika, kaniweka ndani ya gari, sababu alikuwa na kiala lisasi kwa lisasi. Lakini wale dereva watatu walishikwa, walipoenda nao msituni, wakaenda msituni, wakapo kwenye mangu kila kitu, alirudi na mangu ya ndani peke yake. Madereva hao kutoka Kenya miongoni mwa walio nusurika na kuna wengi pia kutoka mataifa ya Sudan, Kongo, Uganda ambao wa washapitia hayo wenzao wakiuawa katika taarifa iliyotayarishwa na Kenya News Agency na pia Capital FM, Hosea Adan, miongoni mwa wasimamizi wa chama cha dereva wa masafa marefu nchini Kenya, wametoa wito kwa rais William Ruto azungumze na wenzake wa Sudani kusini pamoja na Uganda ili kupata ufumbuzi juu ya tatizo hili. Hosea ameambia waandishi wa habari kwamba lazima ubalozi wa Kenya huko Sudani kusini uwajibike ili kulinda wanachama wake. Roman Waema ni katibu wa chama cha madereva wa masafa marefu, na awali alizungumza na VOA juu ya tatizo hili. Changamoto ni nyingi ambazo madereva wanapitia hasa wanapokwenda katika nchi ya Congo na South Sudan. Tumekuwa tukipokea changamoto nyingi sana zinazowakumba madereva kwa sasa hivi tunavyozungumza, tuko na madereva zaidi ya 26 ambao wako katika jela za South Sudan, na kuanzia 2021 tulipokuwa na mkataba na serikali ya South Sudan, madereva walivyoweka mgomo pale Legu, kufikia sasa ni madereva zaidi ya 30 ambao wamefariki katika nchi ya South Sudan tangu 2021 mpaka wa leo hii e, hali ni mbaya kwa sasa hivi, kwa sababu unaweza kuta kuna kesi zingine ambazo hazifai kuchukuliwa umuhimu zaidi, kwa sababu hapa Kenya ukivyoga mbwa mbwa hiyo siyo issue lakini ukienda Sudan na uvyoge mbwa inakuwa ishu kubwa, kiasi cha kuwa yule mbwa weza mlipa bei sawa na eseli nne za gari yako mpya. Tairi mpya za eseli nne, ulipe mbwa tu mmoja peke yake, kwa sababu umemkanyaga. Na licha hata ya hivyo, kuna mambo mengi, kwa sababu katika ile nchi unakuta badala ya ulipe kila kitu katika boda, ama utaenda katika boda, we ulipe kila kitu, lakini ukifika mbele unakuta tena wanajeshi wameweka kamba, na wale wanajeshi wanataka uwapatie pesa Ukishavuka katika zile kamba, pengine ukienda mbele, utaenda ukute wanajeshi ambao wanakulazimisha upakie mizigo yao kama makaa, uwapelekee Juba, nao wenyewe pia wapande kwenye gari, waende wakauze makaa. So madereva wanapitia changamoto nyingi sana katika ile nchi, na hasa pia kukamatwa kwa makosa ambayo yanaweza kupatiwa faini. Sudan hakuna faini, wewe faini yako ni kwenda katika jela, tena ufungwe cheni katika miguu na mikono. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja baada ya lalama za madereva hawa, serikali ya Kenya kwa ushirikiano na Sudan Kusini na Uganda ziliandaa mkutano wa pamoja katika eneo la Alegu kule Sudan Kusini, ambapo maswala ya usalama kwa madereva hayo wa masafa marefu yalijadiliwa na kuwekwa mikakati ambayo ingetekelezwa kuwahakikishia usalama wao na bidhaa zao wanaposafirishwa. Yaliyojadiliwa pia yaliangazia jinsi ya kulipa ushuru na ada zozote zile zinazohitajika kwa kusafirisha mizigo hiyo, wakifuatia kwa karibu sheria za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu biashara. Hapa Roman Waema anaendelea kufafanua mkataba huu na mkutano huo, na yale yametekelezwa, ambapo analalamika, kuna mengi bado hayajatekelezwa. Kilichotimizwa peke yake ni kusafishwa kwa bushes peke yake, lakini hayo mengine yote hakuna jambo ambalo limetekelezwa kufikia sasa. Tunaona tu kuzungushwa huku na kupelekwa kule. Na kutokana na hali hii, hata sisi wenyewe sasa tumeamua tuwe na mgomo hivi karibuni na tususie kwenda katika nchi ya, ya Sudan, kutokana na zile dhuluma ambazo zinaendelea kwa madereva wetu wanapokwenda katika ile nchi. Tumewafata hata miezi miwili iliyopita, mimi mwenyewe nilikuwa kule Elegu mahali tulikofanya huo mkataba na kule kule pia tuko na ambasada ambaye ni representative wetu wa Kenya, na tumekuwa tukitoa haya malalamishi zaidi kwake, na hata hivi karibuni pia tumeweza kuandikia ofisi ya Foreign Affairs barua baada ya madereva wetu kuzuiwa kule sehemu za Panakwach. Panakwach ni boda kati ya, ya North Sudan na Southern Sudan na wa madereva. Kumbuka mzigo ilikuwa umeambua ni wajuba, lakini baadaye wakapelekwa mpaka huko Panakwaci. Tumekuwa na mazungumzo kutokana na hali ilivyo katika ile ili, ili nchi ya South Sudan na Kongo vile, vile. Roman waema huyo ambaye katika mazungumzo na VOA mapema leo amesema wanaunga mkono mpango uliotangazwa na muungano wa kuwatetea madereva kwamba wametoa ilani ya siku kumi na nne kama hawatapata ufumbuzi kuhusu hali ya usalama wa madereva, basi watatangaza mgomo wa kusitisha safari za uchukuzi wa mizigo huko Sudani Kusini. Na si huko pekee, hapa nchini Kenya kwenyewe kuna matatizo sehemu ya barabara kuu ya kuondoka Eldoret, Malaba, Busia na kuingia Kampala ya Uganda. Pia imeripotiwa matukio ya madereva kuvamiwa, kujeruhiwa na hata kuporwa pesa na mali zao dereva mmoja aliripotiwa kuuawa katika matukio hayo, wakati mwenzake wa kike akitekwa nyara huko Bunagana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Juhudi za vyoe kupata kauli ya msemaji wa serikali hazikufaulu, lakini Suleiman Shabal ambaye ni mwakilishi wa Kenya katika bunge la Afrika Mashariki amezungumzia usumbufu ambao madereva hawa wanaupitia, suala hilo akilipa jicho la kiutawala usalama wa madereva na pia mahali pao pa kupumzika, na na, unajua mtu kama anatoka na, na gari kutoka Mombasa naenda paka South Sudan anachoka. So kwenye borders tuna majadiliano na serikali kuweka uh, facilities ambazo hawa madereva watatumia. Mambo ya wa security, tuko na wabunge kutoka South Sudan. Tume raise hizo issues na wao, tumewaeleza kwa kuna shida hizi na tutaandika pia rasmi. Uh, shida hizi ndogo ndogo kila siku zinakuja lakini kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu na juhudi za jumuiya ya East Africa tutaanza kuziondoa. Labda mheshimiwa, sasa jambo la mwisho ni kwamba kuna swala hili la ada za mipakani kama zile za ushuru na hivyo vikwazo visivyokuwa vya lazima. Ni kweli, unajua, kuna ada nyingi ambazo uh, ziko hivi sasa. Jukumu letu sisi kama committee na kama East African Community ni kuzitizama hizi na kuziondoa zote, na miaka miwili iliyopita kulikuwa na 690 non tariff barriers, vikwazo visio vya lazima. Kutoka hizo 690, 545 zishaondolewa. So naona maanake hizi juhudi zinaanza kuleta mazao. So tunaendelea, tunaendelea in the right direction. Nchi za Afrika Mashariki zina mkataba ambao unaelekeza biashara katika maeneo ya Afrika Mashariki. Madereva kutoka Kenya wanasema kwamba sheria hizi zinatekelezwa nchini Kenya lakini katika mataifa jirani sheria hizi zinakiukwa na hivyo kuwaacha hatarini. Kutokana na mazungumzo yao walisema kwamba kati ya vile vikwazo ambavyo vinazuia uh, biashara kuendelea katika njia inayostahili kwamba vikwazo 600 wao tayari wamevishughulikia ule ni uongo naam mpendwa wasikilizaji basi nimefika mwisho wa kipindi chetu cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio mimi ni abdu shakur na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ninasema asanteni usiku mwema msikose kuwa pamoja nasi kwaherini