Hizi ni habari za dunia kutoka sauti ya amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Serikali ya Kenya inakaribia kupata mkopo wa dola bilioni 1.5 kutoka kwa Umoja wa Falme za Kiarabu. Mkopo huo utatolewa kwa riba ya asilimia nane na utatumika kujaza pengo la fedha ambalo nchi hiyo ya Afrika Mashariki inakabiliana nalo. Wizara ya Fedha ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Benki Kuu ya nchi hiyo hawajatoa taarifa kamili kuthibitisha ripoti hizo. Kenya imekuwa ikikabiliwa na hali ngumu kupata fedha kufadhili bajeti yake baada ya kutokea maandamano ya mwezi Juni yaliyomlazimu rais William Ruto kufuta mswada wa fedha uliokuwa umependekeza nyongeza ya ushuru ambayo ingepelekea serikali kupata zaidi ya shilingi bilioni 346. Hatua ya shirika la kimataifa la fedha ya IMF kuchelewa kufadhili bajeti ya Kenya imepelekea nchi hiyo kujikuta katika matatizo makubwa ya kifedha. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka ya MSF limesema kwamba kina mama wajawazito na watoto wachanga wanakufa kwa kiwango cha kushtua nchini Sudan, katika mkoa wa Darfur kusini na maeneo mengine. Maelfu ya watoto wana utapiamlo na wako katika hatari kubwa ya kufariki kutokana na ukosefu wa chakula. Ripoti ya MSF imesema kwamba mzozo wa afya wa Darfur kusini ni mojawapo ya matukio mabaya zaidi ya kiafya kote duniani na yamechochewa na vita kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF vilivyoanza Aprili mwaka uliopita. MSF imesema kwamba imerekodi vifo 46 vya kinamama wajawazito katika hospitali mbili za Darfur na vifo 48 na vya watoto wachanga katika hospitali hizo kati ya Januari na mwezi Aprili. Karibu theluthi moja ya watoto walio na umri wa chini ya miaka miwili wanakabiliwa na utapia mlo ikiwa ni mara mbili ya kiwango kilichowekwa na Shirika la Afya Duniani. Serikali ya Burundi imesema kwamba ipo tayari kuchangia walinda usalama kwa ajili ya Haiti. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi, Albert Shindiro, ameandika hayo kwenye mtandao wa X baada ya kikao na waziri mkuu wa Canada, Justin Tradu. Hatua ya Burundi inajiri wakati polisi mia nne wa Kenya wako mji mkuu wa Poto Prince kukabiliana na magenge ya uhalifu. Kenya vilevile vile ina mpango wa kutuma polisi mia sita zaidi. Burundi inawalinda usalama katika jamhuri ya Afrika ya Kati, Somalia na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Nchi nyingine ambazo zimeahidi kuchangia walinda usalama kwa ajili ya Haiti ni pamoja na Antigua na Babuda, Bahamas na Jamaika. Hali ya usalama na ya kibinadamu ya Haiti imeharibika tangu kuuawa kwa Rais Jovenel Muisi mwaka 2021. Wanamgambo wa Hezbollah wamesema leo Jumatano kwamba wamerusha makombora ya masafa marefu kuelekea makao makuu ya kituo cha ujasusi cha Israeli cha Mosad kilichopo mjini Tel Aviv, huku wanajeshi wa Israeli wakitekeleza kile jeshi imetaja ni mashambulizi kadhaa ya anga dhidi ya Hezbolah kusini na mashariki mwa Lebanon. Jeshi la Israeli limesema limenasa makombora ya Hezbollah iliyopelekea ving'ora kulia mjini Tel Avivu. Hakuna ripoti za vifo wala uharibifu. Shirika la habari la serikali ya Lebanon limeripoti mashambulizi makali ya mabomu ya Israeli kote kusini mwa Lebanon. Israel imesema mashambulizi yake yamelenga ghala la silaha, akiongezea kwamba mifumo arobaini ya kurusha makombora ya Hezbollah imegunduliwa na baadhi kunaswa na mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel. Miili ya watu kumi na tatu wanaoaminika kuwa wahamiaji wa Kiafrika kutoka kusini mwa jangwa la Sahara imepatikana kwenye pwani ya mashariki ya Tunisia. Mili hiyo imepatikana kati ya jana Jumanne na leo Jumatano katika pwani ya miji ya Salakta na Cheba. Msemaji wa ofisi ya mashtaka ya umma ya majimbo ya Manastiri na Mahidia, Tunisia, Farid Benja amethibitisha tukio hilo. Tunisia na jirani yake Libya zimekuwa kivutio cha wahamiaji kutoka nchi nyingine za Afrika kwanza safari kupitia bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya wakitafuta maisha mazuri. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji huwa wanajaribu kuvuka bahari ya Mediterania wakielekea Italy kwenye kisiwa cha Lampedusa kilicho kilomita 150 kutoka Tunisia. Tangu Januari mosi boti chakavu 103 zimezama na kupelekea mili ya wahamiaji 341 kupatikana kwenye pwani ya Tunisia. Nakomea hapo kwa sasa. Nampisha Abdul Shakur Abud kuletea kipindi cha kwa undani. mimi ni Kenneth Bwire. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Na hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia mkutano wa 79 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea wakati huu huko New York, dunia ikikumbwa na matatizo makubwa. Tutazungumzia pia usalama kwenye mtandao. Mimi ni Abdu Shakur Abud, karibu Kwa Undani. Nam mpendo, msikilizaji, karibuni katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi kwanza, kama nilivyosema, tunaangalia kwa undani maswala yanayozungumzwa na, na viongozi wa dunia kwenye mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa huko New York. Kawaida viongozi wa kila nchi hupatiwa muda wa kutosha kutoa hotuba, na mara nyingi huzungumzia maswala ya kimataifa, kikanda na yanayohusu maswala ya ndani ya nchi zao. Hii leo katika kuchambua zaidi, niko pamoja na mwandishi wetu Mkamiti Kibayasi huko New York na David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko huko New York. Na moja kati ya masuala muhimu yaliyokuwa yakizungumziwa na viongozi wote ni kwamba mkutano unafanyika wakati dunia inakumbwa na, na masuala mengi kabisa. Mojawapo ni mashambulizi ya Israel huko Lebanon na Lebanon Hezbollah kujibu. Vilevile vile swala la mabadiliko ya hali ya hewa limechukua nafasi ya juu, na kwa upande wa Afrika kumekuwa na swala muhimu kabisa, vita huko Sudan, swala la njaa na swala la kutaka mabayuzi katika baraza kuu la umoja Mataifa na baraza la usalama. Basi karibu Mkamiti na David Mkamiti. Kwako wewe kwanza, viongozi waliozungumza hii leo wa kiafrika ni kina nani na nini hasa wamezingatia zaidi? Shukran sana Abdul Shakur. Uh, ni kwamba uh... Katika Afrika amezungumza rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi, ambaye yeye ametoa wito hii leo siku ya Jumatano, uh, Rwanda iwekewe vikwazo kutokana na madai yake, akieleza kwamba Rwanda inaunga mkono waasi katika eneo lenye mapigano huko mashariki mwa DRC na hivyo basi kuzorotesha hali ya usalama. Lakini Abdu Shakur, utakumbuka kwamba hii siyo mara ya kwanza kwa rais Felix FN... Tshisekedi kufanya hivyo, amerudia tena na kwamba, wakati huu amesema kwamba kuibuka upya kwa kundi la kigaidi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda kumesababisha mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa. Na ifahamike kwamba migogoro ya kibinadamu inayotokea ni kwamba inaangamiza watu wasiokuwa na hatia, inaangamiza watoto, inaangamiza wanawake, kwa hiyo kikubwa zaidi alichokitaka ni kwamba Rwanda iwekewe vikwazo, na amedai kwamba uchokozi huu unajumuisha ukiukaji mkubwa na uhuru wa kitaifa kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Nam, kwako wewe David, kama tunavyojua swala hili la DRC limekuwa sugu, halipati suluhisho. Unafikiri Chisekedi kuzungumzia vikwazo dhidi ya Rwanda badala ya kuzungumzia swala la upatanishi linaweza kuleta mabadiliko litaendelea ku, uh, kuongezea uhasama, uh, kati ya ya Rwanda na na DRC uh, na sidhani inasaidia Uh, kujenga au uh, kuboresha miundombinu ya kidiplomasia uh, kwenye janga hili uh, lakini uh, pia kwa upande mwingine ni ni lazima Rais Chekedi aangazie jambo hili kwa sababu uh, eneo la mashariki mwa demokrasia uh, mwa Kongo, uh, ni, ni eneo ambayo ni, ni vigumu kwa serikali ya DRC kufikia kuweza kudhibiti hali ya usalama, na kama hakuna ushirikiano wa kikanda, sio tu Rwanda pekee, iwe Uganda pia, maanake imo pia kwenye sokomoko hizo, hakutakuwa na suluhu. Kwa hivyo ni, ni changamoto kubwa kwa eneo hiyo ya mashariki ya kati ya mashariki mwa demokrasia ya Afrika. Tumekumbuka sana mashariki ya kati, kila mtu anazungumzia mashariki ya kati na vilevile vile, nije kwako wewe, viongozi wengi wamezungumzia mzozo wa Lebanon. Umeangaliaje suala hilo? Ni ni swala nyeti na ni swala hatari eh. Rais Ramaphosa aliangazia na kusema eh, Afrika Kusini haiwezi kukaa kando eh, kama eh, kuna unyama unafanyiwa kwa Wapalestina. Aliangazia ile kesi aliwasilisha kwa eh, mahakama ya kimataifa eh, na pia ni changamoto pia kwa serikali ya Marekani, maanake serikali ya Marekani inapatia eh, Israel silaha za Uh, kuwashambulia wa Palestina na uh, raia wa Lebanon, lakini pia upande mwingine, serikali ile ile ya Marekani tena ina, inaenda na kus, kus, kus, kusaidia na misaada ya kibinadamu. Kwa hivyo ni kama ni hali ya sintofahamu pale. Kwa hivyo mimi nadhania italeta hali ya hatari zaidi, kwa sababu Hizbullah haiwezi kushindwa kule Lebanon kwa mabomu uh, na, na, na na vita Lazima kuwe na mkondo wa kidiplomasia au uh, janga hili litaikumba sio tu Israeli na Lebanon, lakini pia mataifa mengi ya Kiarabu mashariki ya kati, na hilo ni jambo ambalo viongozi wengi wa dunia wametaka lisifanyike. Sasa miongoni mwa watu walio... na, na, naweza nikazungumzia pia katika masuala haya ya vita vinavyoendelea ya, ni kwamba mwanzoni mwa siku hii ya leo, kwa kuwa tayari tunazungumzia vita uh, rais wa Ukraine uh, Volodymyr Zelensky alizungumza mapema hii leo na kwamba amesema nchi yake haitakubali kamwe mpango ambao uliowekwa na nchi nyingine kukomesha uvamizi wa Russia kwa miezi thelathini na mmoja akioji nia ya China na Brazil katika kusukuma mbele mazungumzo na Moscow. Hotuba ya Zelenski ifahamike kwamba imekuja ikiwa ni siku moja tu baada ya kuliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Putin hatasimama au hatasitisha uhasama wake peke yake, isipokuwa anaweza kulazimishwa kuingia katika mjadala na kuleta amani. Naam, kwa hivyo walikuwa anataka kuzungumzia swala hilo hilo, lakini sasa wameshataja. Hebu tuangalie viongozi waliozungumza hii leo walikuwa Rais nana Addo wa Ghana, rais wa Seychel Wavel, uh, rais wa Libya anaetambulika na, na serikali ya Tripoli, Cape Verde, Liberia, Botswana, Namibia na Guinea. Kwa hivyo nchi za Afrika wameanza kuzungumza, lakini mkamiti, swala kubwa lilozungumziwa vilevile kuhusu vita walivyotaja vita ni swala la vita huko Sudan, ambalo rais Joe Biden amesema lazima visitishwe. Hebu tueleze zaidi, kuna swala hilo linazungumziwa zaidi huko katika mkutano haswa. so, kama utakumbuka vyema katika hotuba yake, uh, rais rais Joe Biden ambayo ilikuwa ni hotuba yake ya mwisho akiwa madarakani, alienda moja Sudan kwa moja akaitaja Sudani kwamba hivi sasa ipo katika vita ambapo watu wanaangamia, watoto wanaangamia, na akatoa wito kwa mataifa ya nje kuacha kuwapatia silaha pande zinazozozana nchini Sudani, lakini hakutaja majina ya mataifa hayo. Tunafahamu kwamba uh, shutuma zimekuwa zikipelekwa katika UAE kwamba kusaidia baadhi ya pande moja hapo nchini Sudan, ili kuweza uh, kuendeleza vita hivi vinavyoendelea kati ya uh, majenerali hawa wawili ambao awali walikuwa na nia moja ya kumwondoa Bashir madarakani, na hivi sasa kila mmoja amekuwa akimiliki kikosi chake na kuendesha uh, mapigano ndani ya nchi, mapigano ambayo yamesambaa kote na kusababisha Uh, ukosefu wa chakula, jambo ambalo pia limepelekea kuongezeka kwa janga la utapiamlo pamoja na milipuko ya ugonjwa wa kipindupindu katika nchi ya Sudan. David, kwa upande wako, hili swala la Sudan, viongozi nao wanazungumza, lakini wale viongozi wawili wa RSF na jeshi la taifa wamejaribu kuzungumza, wameshindwa. Unafikiri viongozi wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa wataweza kutafuta suluhisho? Maanake ni moja kati ya mazungumzo ambayo yamewekwa kuzungumziwa kando. Nadhani uh, mbarika hii lazima izungumziwe kwenye kongamano la mataifa yote, wa wa, wa, umoja wa Mataifa. Lakini pia lazima litiliwe maanani kwenye mazungumzo ya kando, na nasema hivyo kusema hivi Uh, ikiwa ni jukwaa la wazi ambapo dunia nzima inasikia, sana sana vikundi hivi vinavyohasimiana uh, huwa vina misimamo mikali, lakini ikiwa uh, pembeni, ambapo ni wanadiplomasia ambao wanaongea kivyao basi inaleta nafasi mbadala ya kuweza kutatua changamoto zilizopo kwa wakati huu. Tunajua uh, vita hivyo sio tu uh, kati ya uh, uh, kikundi cha RSF na jeshi la Sudan. uh, kuna mataifa mengi yana ushawishi na mikono, mikono yao mle ndani kama Misri, uh, kama umoja wa falme za Kiarabu eh, kama Chad eh, kama eh, eh, Saudi Arabia hivi. Kwa hivyo lazima ijumuishe mataifa mengi kwa sababu eh, sio changamoto tu ambayo ipo Sudan, lakini kuna eh, madola mengine makubwa ambayo yanachangia eh, kusambaratika hali ya usalama eh, kwenye taifa la Sudan. Mkamiti mmoja, kati ya masuala muhimu tena kwa Afrika, na jana Rais Ramaphosa amezungumzia ni swala la mageuzi katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. mm, Ramaphosa mwenyewe amesema kwamba haitoshi kupewa viti, lakini bila ya vito ni kama kuto, ni kama kuiweka Afrika kuwa raia wa pili katika baraza hilo. Vipi leo jana amezungumzia, amezungumzia swala hilo na viongozi wengine wanasemaje? Uh, tukienda moja kwa moja katika nchi ya Nigeria eh, imejiunga katika uh, miito hiyo inayozungumziwa kama ulivyotaja Afrika Kusini, na ina, inasema kwamba viongozi wa Afrika katika mkutano huu wa sabini na tisa wa Umoja wa Mataifa wako wana nia ya dhati na wapo kwa ajili ya kupigia debe mageuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama walivyosema, na wakati huo Nigeria ilieleza kwamba uh, Rais Joe Biden ashinikize mwitiko wake mkubwa wa kimataifa uh, katika kusaidia uh, swala la chanjo ya mpox na kama alivyoahidi kutuma dozi milioni moja za chanjo kwa mataifa yaliyoathiriwa ya Afrika ikiwemo Jamhuri okay. ya Demokrasia ya Kongo, basi ni vyema wakafanya hivyo, lakini wanasema kupata tu viti uh, kiti cha kudumu katika Umoja wa Mataifa bila ya Nam, sauti ya kufanya maamuzi hiyo haitasaidia. Kwa hiyo wanataka kuingia, ndiyo wamekubali hilo, lakini pia wanataka kuona kwamba wanakuwa na sauti ya kuzungumza na kufanya maamuzi katika hicho kiti cha kudumu. Asante sana mkamiti. Kwa maelezo yako, asante sana David Monda. Muda hapa turuhusu, tupendwa msikilizaji, usiondoke kando rada yako, tunakuletea sehemu ya pili. nam mpendo wa msikilizaji basi, katika sehemu yetu ya pili ni kwamba ripoti mpya kutoka shirika la kimataifa kuhusu mawasiliano ya Global Cyber Security Index imeorodhesha Kenya, Tanzania miongoni mwa taifa bora Afrika yenye usalama wa mitandaoni. Kutoka na Mombasa tunaungana na Salma Muhamed na Amina Chombo kutueleza zaidi. Ripoti hiyo kutoka shirika la kimataifa la mawasiliano ITU ni ya hivi punde kuangaziwa katika ripoti za kimataifa. Ripoti hiyo inaorodhesha nchi ya Uswizi kuwa nchi bora zaidi duniani katika usalama wake wa mtandaoni mwaka huu wa 2024 ikifuatiwa na nchi ya Uswizi. Nchi zingine zilizoorodheshwa za juu ni pamoja na nchi ya Japan, Marekani, Kanada, Ujerumani na Uingereza. Nafasi hizi zinatokana na vipimo mbalimbali ikijumuisha ubora wa maisha, udhabiti wa kiuchumi na ushawishi wa kitamaduni. Wakati ripoti hiyo imetolewa, Kenya inakabiliwa na hali ya tishio la mitandaoni na vitishio hivi vinaleta matatizo makubwa ya kiuchumi na kiusalama. Nchi imekumbwa na mashambulizi mbalimbali ya mtandaoni yakionyesha hitaji la hatua madhubuti za usalama wa mtandao. Ripoti hiyo imeorodhesha Kenya na Tanzania kuwa miongoni mwa mataifa ambayo yamefanya vyema katika Afrika Mashariki kwa kuboresha viwango vyao vya usalama mitandaoni mwaka 2024. Kulingana na ripoti hiyo, mataifa hayo mawili miongoni mwa mataifa mengine 46 katika kiwango cha juu kabisa maarufu kama Tier 1 katika ripoti hiyo. Kulingana na shirika hilo la ITU, mataifa 194 yaliorodheshwa katika viwango hivyo vya kuangalia usalama mitandaoni, wakisema kwamba lengo ni kuhakikisha kwamba mataifa yanasaidiwa kutambua sehemu ambazo zinafaa kuboreshwa na kujenga uwezo wao wa usalama mitandaoni. Hata hivyo Tanzania iko juu ya Kenya, na mkurugenzi wa mamlaka wa TCRA Tanzania Jabir Bakari akisema kwamba Tanzania kuongoza kwake Afrika Mashariki imeafikiwa na mikakati ambayo taifa hilo imeekeza. Kati ya mwaka 2023 na 2024, Tanzania imefanya vyema katika masuala ya kisheria, utawala na ushirikiano hiyo ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa sheria kuanzisha kwa timu ya dharura ya Tanzania Computer Emergency Response Team ambayo inajulikana kama TZCERT, na ushirikiano wa kikanda pamoja na kimataifa. Kenya imekumbwa na matukio kadhaa muhimu ya mtandao hivi majuzi, yakiangazia hitaji la hatua madhubuti za usalama wa mtandao. Baadhi ya mashambulizi hayo ya mitandaoni ni mtandao wa huduma za serikali kwa wananchi kupitia mtandao maarufu eCitizen, ambapo mnamo Julai mwaka 2023 tovuti hiyo ya Citizen ya Kenya ambayo hutoa ufikiaji wa huduma zaidi ya elfu tano za serikali ililengwa na mashambulizi makubwa ya mtandao. Shambulio hili lilitatiza huduma kama vile maombi ya pasipoti, viza za elektroniki, leseni za kuendesha gari na rekodi za afya za kitaifa. Mashambulizi mengine yaliathiri miundombinu muhimu nchini Kenya, ikiwa ni pamoja na shirika la umeme la Kenya Power, shirika la reli la Kenya Railways na huduma mbalimbali mbali za benki za kidijitali kama vile Mpesa. Shambulio hili lilisababisha usumbufu mkubwa muhimu licha ya vitisho hivyo, Kenya vilevile imekuwa vile miongoni mwa mataifa ambayo yamefanya bora Afrika Mashariki, lakini Tanzania inaongoza katika eneo hili la Afrika Mashariki. Nini kinaifanya uh, taifa hilo la Afrika Mashariki kufanya vyema? Uh, Sebastian Owino ni mtaalam na mchanganuzi wa masuala ya usalama wa mitandaoni anatueleza kwa nini Tanzania iko bora Afrika Mashariki. Mauritius have been the best all along, lakini Tanzania wakati President Suluhu amechukua usukwani us alilazimisha Tanzania Communications Regulation Authority iwe inafanya mafunzo ya watoto wa primary kuanzia level ya chini kufunzwa juu ya mambo na technology alafu mambo na cyber attacks. Sasa vile wameanzia primary for the first time, ndio maana wakaja wakatushinda sisi Kenya. Alafu Kenya wajue tuko pale pale, hatujafanya hatuja hatuja hatuja nini hatujajaribu ku Expansion of knowledge ya cyber security ni pale pale penye tulikuwa last year. Plans zetu ni zile zile za 2022 ndio bado ziko. Tuelezee masomo ambayo unazungumzia kama gani nini na nini. Ah, chenye wamefanya wamekaribisha, wamefungua, inaitwaje shule kadhaa za yao hmm. Against attacks za cyber security hmm. Alafu ni vile unapata Kenya, tunajua sisi tumezoea Tatizo la Kenya ni lipi? Kwa sababu sheria hii iko na pia vilevile vile tuko na ule mpangilio wa kuangalia swala zima la usalama mitandaoni mwaka elfu mbili ishirini na mbili elfu mbili ishirini na saba Kenya shida yetu sana sana huwa ni mambo yakipelekwa kwa koti, kwamba mtu amefanya crime ya cyber security. Unapata crime zingine huwa yani sijui kuna, kuna corruption sana, ambapo unapata ah, mtu amewachwa na kesi fulani kwa vile alikuwa na pesa nyingi, lakini sasa tuki, tuki good good infrastructure in enable both good people do good business. Na wakora pia wafanya biashara wakora ni vile vile yafawa wahukumiwe wakipatikana. Sawa, sawa. Maybe labda kuna masuala mengine gani ya kuchukuliwa katika kuangazia hilo swala la usalama wa mitandao katika mtizamo wa kisheria? Hebu tuzungumzie kuhusuana na ushirikiano wa mataifa ambayo ni mataifa jirani katika swala hili la kuangazia maswala ya udukuzi wa mitandao. Kwanza huwa kuna mambo na kuna white hacker na kuna wale e, red hackers. White hacker ni wale watu wazuri ambao wanazuia ukora kufanyika, na hapa Kenya um, unapata kwamba international companies kama Equity Bank wana branches all over east Africa. Uchumi wa kidijitali wa Kenya umekua kwa kasi ukisukumwa na teknolojia na huduma za simu za mkononi kama vile M-Pesa. Sera ya kitaifa ya matumizi ya habari na mawasiliano katika mwongozo wa uchumi wa kidijitali ambao unalenga kuimarisha matumizi hayo kwa ukuaji wa uchumi, huku ikihakikisha usalama wa mtandao. Na vilevile ushirikiano wa sekta umma na binafsi ni muhimu katika juhudi za usalama wa mtandao ni za Kenya. Ushirikiano huu unahusisha kushiriki taarifa za vitisho, kuendesha programu za mafunzo ya pamoja na kuunda sera za kuimarisha ustamilivu wa usalama mtandaoni. Kama anavyohakiki Sebastian, sharing information ni muhimu sana. Ndio kuna customer confidentiality, lakini safari kwamba wamesaidia in terms of wakiona kuna transaction kubwa kubwa, uh, well, but we can do better than that. Haya anajiri wakati ambapo Kenya imeungana na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha wiki ya saiba conference ambayo inafanyika mjini Nairobi. Katibu katika wizara ya usalama wa ndani Raymond Omolo, akizungumza katika wiki hii ya saiba, anasema kwamba Kenya bado inakabiliwa na tishio la uhalifu mitandaoni, linaathiri usalama wa kitaifa. Hata hivyo, anasema kwamba kongamano hili la wiki hii litasaidia katika kuzungumzia na kujadiliana vipi wanaweza kusaidiana kati ya serikali na mashup mashirika yasiyo ya serikali na yale ya kibinafsi katika kudhibiti usalama wa mitandao kudhibiti uhalifu katika mitandao. Anasema kwamba tayari serikali ya Kenya imepiga hatua kwa kuweka sheria ya mwaka elfu mbili ishirini na nne ambayo inajulikana kama Cyber Security Space, kuangalia utumizi mbaya wa kompyuta na masuala ya uhalifu mitandaoni. Anasema ni jukumu la kila mmoja kuweza kuripoti na kuzungumzia vipi watasaidiana kuwepo kwa sheria na mikakati ambayo imewekwa na serikali. Ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi ni muhimu katika juhudi za usalama wa mtandao za Kenya. Ushirikiano huu unahusisha kushiriki taarifa za vitisho, kuendesha programu za mafunzo ya pamoja na kuunda sera za kuimarisha ustamilivu wa usalama mtandaoni kama wanavyoshauri wachambuzi wa masuala ya usalama wa mitandaoni. Mary Lusenga ni mfanyabiashara kutoka nchini nam... Uh, samahani. Bila shaka, wapenda wasikilizaji, muda uturuhusu. Asante sana Salma Muhammed na Amina Chombo kutoka Mombasa. Ndo tunakamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani, hadi wakati mwingine. Mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.