Ku Novemba 4 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Sunday Shomari, ndikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, pia Radio Citizen kote nchini Kenya na mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni <mulikas> Ni mkesha uchaguzi mkuu hapa Marekani. Wagombea wakuu Donald Trump na Kamala Harris wanawashawishi wapiga kura katika majimbo yasiyoweza kutabirika namna watakavyopiga kura, huku ukusanyaji wa maoni ukiwa umeshindwa kutabiri mshindi katika uchaguzi huo wa kihistoria. Na katika habari nyingine, Hispania inapeleka wanajeshi wapatao 750 katika eneo lake la mashariki lililokumbwa na mafuriko makubwa. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais wa mpito wa Chad Mahamat Idris Debi ametishia kuiondoa nchi hiyo ya Afrika ya Kati kutoka kwenye kikosi cha kimataifa cha ulinzi ambacho alisema kimeshindwa katika jukumu lake la kukabiliana na makundi ya waasi katika eneo la Ziwa Chad. Debi alitoa kauli hiyo siku ya wa Jumapili wakati wa ziara yake katika eneo hilo ambayo liko magharibi mwa Chad na pia Nigeria, Niger na Cameroon. Takriban wanajeshi 40 wa Chad waliuawa katika shambulizi linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo wa Boko Haram mwishoni mwa mwezi Oktoba. Akitangaza kuanzishwa kwa operesheni dhidi ya washambuliaji hao, Debi alisema anafikiria kujiondoa kwenye kikosi maalum cha kimataifa cha kuratibu kazi kinachoundwa na wanajeshi kutoka nchi zinazopakana na ziwa Chad. Waendesha mashtaka wa Ufaransa hii leo Jumatatu alisema wamefuta uchunguzi wa tuhuma za unyanyasaji wa kingono na kimaadili dhidi ya aliyekuwa rais wa shirikisho la soka la Ufaransa FFF, Noel Gret. Uchunguzi wa awali uliofunguliwa Januari 2023 ulifungwa tarehe 17 Oktoba kutokana na ukosefu wa ushahidi wa kutosha, ofisi ya mashtaka ya umma ya Paris ilisema. Katika maoni yaliyotumwa kwa barua pepe Lagrat mwenye umri wa miaka 82 ambaye alikuwa ameongoza FFF tangu mwaka 2011 alijiuzulu mwezi Februari lakini alikanusha makosa yoyote. Kuondoka kwake kulifuatia ukaguzi wa serikali uliohitimisha kuwa hakuna tena uhalali unaohitajika wa kuongoza soka la Ufaransa. Magazeti France, Le Quip Le monde, ya Ufaransa Lequipe na Le Monde yaliripoti kwanza kwamba uchunguzi wa Legret ulikuwa umetupiliwa mbali. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameweka maua kwenye sanamu za viongozi wa mapinduzi Minin na Bozaski kwenye bustani ya Red wakati wa maadhimisho ya umoja wa nchi hiyo. Siku ya umoja wa Rusia inathaminiwa inaadhimishwa, kumradhi, kama kumbukumbu kumbu ya mwaka 1612 ambapo wanajeshi wa Poland na Lithuania walikuwa wameidhibiti Moscow. Rusia imekuwa ikiadhimisha siku hiyo tangu mwaka elfu mbili na tano. Wawakilishi wa dini, umma na vijana wameshiriki sherehe hiyo. Putin ametembelea maonyesho ya utamaduni wa kujitolea na kutoa msaada baada ya maadhimisho hayo. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani Annalena Baerbock aliahidi uungaji mkono wa nchi yake kwa Ukraine wakati wa ziara yake ya, ya Jumatatu mjini Kiev kukutana na viongozi wa Ukraine. Baerbock amesema Ukraine inahitaji kuungwa mkono huku kukiwa na mashambulizi ya anga ya Rusia wakati nchi hiyo inaelekea katika msimu mwingine wa majira ya baridi kali huku kukiwa na tishio la msaada wa kijeshi wa Korea Kaskazini kwa Rusia. Jeshi la Ukraine ilisema Jumatatu kwamba ulinzi wa anga wa nchi hiyo ulitungua ndege 50 kati ya 80 ambazo vikosi vya Rusia ilizitumia katika mashambulio ya usiku kulenga maeneo kote nchini humo. Uhispanya inapeleka wanajeshi wapatao elfu saba na mia tano katika eneo la mashariki lililokumbwa na mafuriko makubwa, serikali ya nchi hiyo ilisema leo Jumatatu, wakati ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa kuhusiana na jinsi inavyokabiliana na janga hilo ambalo limesababisha vifo vya takribani watu 217. Jeshi lilituma takribani wanajeshi elfu tano mwishoni mwa Juma kusaidia kusambaza chakula na maji, kusafisha mitaa na kulinda maduka na mali dhidi ya waporaji. Wengine wapatao 25 na wangejiunga nao. Waziri wa Ulinzi Margarita Robles aliambia redio inayomilikiwa na serikali RNE meli ya kivita iliyokuwa mebeba maafisa wa jeshi la wanamaji wapatao 104 pamoja na malori yenye chakula na maji yalikuwa yakikaribia bandari ya Valencia, huku mvua kubwa ikikumba Barcelona, takriban kilomita 300, kaskazini mwa Valencia. Vikosi vya uokoaji siku ya Jumatatu vilikuwa vikitafuta miili katika maegesho ya chini ya majengo ikiwa ni pamoja na maegesho ya magari elfu tano katika jumba la maduka la Bonair karibu na uwanja wa ndege wa Valencia. na produsa maarufu wa muziki Quincy Jones alifariki dunia, alikuwa na umri wa miaka 91. Msemaji wake anasema alifariki dunia Jumaapili usiku nyumbani kwake Los Angeles. Kazi ya kihistoria ya Jones liendelea katika kutengeneza filamu ya muziki ya Thriller na kuweka rekodi ya Michael Jackson, hadi filamu na televisheni zilizoshinda tuzo. Kwa ushirikiano na Frank Sinatra na Ray Charles, Jones alipanda kutoka kuacha shule hadi kufikia kiwango cha juu cha biashara ya muziki na burudani na kuwa mmoja wa watendaji wa kwanza weusi kutamba Hollywood zaidi ya miaka sitini iliyopita Ilikuwa vigumu kumpata mtu mweusi katika tasnia ya televisheni na muziki au filamu ambaye hakuwa na uhusiano fulani na Jones. Aliendelea kushirikiana na marais na watu mashuhuri, nyota wa sinema na wanamuziki, wahisani na viongozi wa biashara. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mkesha wa uchaguzi mkuu hapa Marekani, na matangazo haya yanaangazia uchaguzi mkuu. Ikiwa imesalia siku moja kabla ya uchaguzi kesho Jumanne, uchag uchunguzi wa taasisi za maoni unaonyesha ushindani mkali kati ya Kamala Harris na Donald Trump, upigaji kura wa mapema unapoendelea. Abdu Shakur Abud yupo mjini Minneapolis, jimbo la Minnesota, ambapo wapiga kura wanataka kuhakikisha kwamba gavana wao Timu Walls, ambaye ni mgombea mwenza wa Kamala Harris, anapata ushindi. Jimbo la Minnesota ni mojawapo ya majimbo yenye Wamarekani wenye asili ya Kiafrika ambao wanajihusisha zaidi katika siasa kuliko majimbo mengine yote ya hapa nchini. Mnamo miaka kumi iliyopita, kuna karibu Wasomali ishirini wanaogombania viti katika mabaraza ya serikali ya mitaa na bodi za elimu katika jimbo hili la Minnesota. Hapa Minneapolis, uh, Hulda Momanye Hitzle, Marekani mwenye asili ya Kenya, ni mojawapo anayegombania kiti cha baraza kuu la bunge la jimbo la Minnesota. Akipata ushindi kesho, atakuwa Mkenya wa kwanza kuingia katika bunge la jimbo Marekani. Yeah, so I've done a lot of work around the community. nimefanya um, ni kazi nyingi pamoja na jamii ya hapa katika kuhamasisha jamii kuhusu masuala muhimu ya afya, elimu makazi, huduma za afya, na huduma za watoto, na kutambua hatuna mwakilishi serikalini, na ndiyo maana nikaamua kugombania kiti cha ubunge. Kwa upande wa Wamarekani wenye asili ya Tanzania hawajajihusisha katika siasa na biashara kama wenzao, ingawa wako wengi katika sekta ya teknolojia na biashara. Everesto Sanga ni mkazi wa Minnesota kutoka Tanzania na anakiri kwamba wamechelewa katika hali hiyo. Sisi wa Tanzania kwa kweli nikiwa muwazi ni kwamba kidogo tuko nyuma, tuko nyuma ya Wasomali, tuko nyuma ya Wakenya wenzetu katika mambo mengi kwa kweli wanajihusisha sana, wameshaingia kwenye siasa, wameshaingia kwenye biashara. Na sisi Watanzania kidogo tuko polepole pole kidogo nikiwa muwazi e, tunafanya tuna, tuna, tuna kazi ndio, tuko kwenye teknolojia na mambo mengine, lakini kwenye biashara na siasa hatujaingia sana huko e, kwa sababu kwanza ni tuko wachache, hatuko wengi kama walivyo Wasomali na ambavyo walivyo Wakenya. Kwahiyo wenzetu wapo wengi kiasi fulani, kwahiyo wanakuwa na na ile nguvu ya aina fulani, lakini pia nafikiri hata siasa zetu za Tanzania, kwenye biashara hatuingii sana, sababu nafikiri, sababu ya ujamaa na nini, biashara sio wengi kama walivyo wakenya na wasomali. Bladina Mwakipesile Grimsi, ambaye bado hawezi kupiga kura, anasema anahamasisha watu kupiga kura kumchagua mtu atakayeleta mabadiliko. Mi siwezi kuchagua mtu, lakini namhamasisha na, na, na ma, na mme wangu achague mtu ambaye atasaidia kizazi kinachokuja kuwe na uhusiano mzuri na jirani zetu, kuwe na uhusiano mzuri na nchi nyingine, kuwe na upendo, kuwe na amani, kwa sababu wote waliokuja hapa wote ni wahamiaji, kwamba hii nchi sio kwamba ilijongwa naupe peke yao kuna usi ambao wameweka mchangio wao, na kuna wengine walikuja wa miaka mingi wakaweka nguvu zao. Kwa hiyo wakisema tu oh, ni weupe tu wawe ma white supremacy, sidhani kama ni haki, kwa sababu kila mtu ameweka wa mchango wake tofauti, na nchi inaendelezwa haswa na uhamiaji, uhamiaji nyondo kama sisi. Kwa hiyo tunataka kupitisha ile tochi kwa kizazi kinachokuja. Hivyo wamarekani na dunia nzima wanasubiri kesho kwa hamu, wakati nusu ya waliojiandikisha wanatarajiwa kupiga kura, na usiku utakuwa mrefu kutokana na kuhesabu kura. Tuungane sasa na Abdu Shakur Abud akiwa Brooklyn, Minneapolis. Karibu Shakur, ujumbe gani unatoka Minnesota, jimbo lenye wahamiaji wengi kutoka Afrika na muhimu kwa Wademokrat? Uh, ujumbe ni kwamba wanahakika jumba jimbo hili watalichukua, watali, wanahisi kwamba wimbi uko upande wao, wanahisi kwamba wagombea wa chama cha Republican wamefunga vituo vao, ikiwa ni ishara kwamba wamekiri kushindwa. Kwa hivyo ujumbe unaotoka huko ni kwamba kinyume na vile, maanake katika siku za mwishoni hivi ilionyesha kwamba katika jimbo hili huenda mashindano yakawa makali, lakini hivi sasa inaonekana wimbi umebadilika kidogo, unapendelea upande wa Democrats, wanaweza kuchukua viti vingi katika bunge la jimbo, katika mabaraza ya uh, miji na kadhalika na vile vile wanahisi gavana wao Tim Walz ataweza kupata ushindi pamoja na Kamala Harris. Ndo ujumbe waliokuwa nao kutoka mji huu wa uh, jimbo hili la Minnesota. Hebu fafanua kidogo, unaposema kwamba wa Republican wamefungwa ofisi, wamekiri kushindwa, wametoa wapi hizo taarifa? Taarifa tumezipata kutoka ofisi zao. Nimekwenda katika ofisi zimekuta zimefungwa. Tumezungumza na wagombea, maanake wagombea wa chama cha Republican wameniandikia ujumbe hasa, wakasema sisi hatuna la kusema zaidi, tunajua kwamba hili ni jimbo la blu, kwa hivyo hivi sasa tunaona wimbi hauko upande wetu, kwa hivyo hawakubali kuzungumza na sisi. Donald Trump na Kamala Harris wanamaliza kampeni katika majimbo ambayo wamezuru mara kadhaa, yaani wamerudia, wamerudiarudia. Trump yupo North Carolina, halafu atapaa hadi Pennsylvania kabla ya kumalizia Michigan. Harris naye anazunguka sehemu tofauti nne ndani ya Pennsylvania, ikiwemo kile kimetaja kuwa mkutano mkubwa Philadelphia. Wana ujumbe gani kwa kufunga kampeni? Wana ujumbe muhimu ni kutaka watu wajitokeze kwa wingi, maanake swala hivi sasa ni hesabu kura za kuhesabiwa, kura gani zinapigwa wa, mtu atakayepata wafasi wengi ndo huenda akashinda. Ukizungumzia Pennsylvania, Harris amekwenda Pennsylvania kwa sababu hivi sasa, kutokana na uchunguzi wa maoni au utafiti wa maoni, unaonyesha kwamba yeyote atakayeshinda jimbo la Pennsylvania ndio anapata ushindi wa rais, kwa sababu huko kuna wajumbe kumi na tisa wa baraza la uchaguzi. Kwa hivyo kila mtu anagombania hivyo, kwa sababu ishaonekana wazi majimbo yale mengine saba iko karibu sare, lakini kati ya hayo jimbo hilo la Pennsylvania ina kura nyingi zaidi. Kwa hivyo ikiwa wapiga kura wa Republican au wapiga kura wa Kidemokrat wakijitokeza kwa wingi, ndo wanaweza kuvuka mpaka ule. Kwa hivyo wajumbe hawa wako katika hivi sasa lala salama kutoa ujumbe watu wapige kura. Bila shaka, Kamala Harris vilevile anasema chagua kati ya maendeleo na uchague kati ya chuki na kadhalika. Trump naye anasema usimchague mtu ambaye hataweza kuwa kiongozi bora ambaye atasitia katika vita, huku akisema yeye ataleta mabadiliko, ataondoa wahamiaji. Kwa hivyo ni ujumbe ambao ule ule alikuwa akitoa wakati wote, lakini hasa wanataka watu wajitokeze kwa wingi, uende wapige kura. Hao ambao umezungumza nao Minnesota, ni maswala gani muhimu wamehisi kwamba yamezungumziwa vikamilifu yanayowahusu katika kampeni? Uh, wengi hapa wanasema kwamba imefika wakati kwamba lazima tuzungumzie kizazi kipya. Wengi wanahisi kwamba wamekuja kweli, miaka ishirini ishirini thelathini, watoto wao wako hapa. Kwa hivyo wengi wanataka kuona kwamba maisha ya watoto wao wao ndio wa Marekani wa kesho yako sawa, kwa hivyo wanataka sera wanahisi kwamba wanataka sera bora za elimu, sera bora za huduma za afya, uhamiaji uangaliwe vizuri hapa Marekani, maanake kuna hitilafu. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo wanahisi ni muhimu, na swala muhimu kubwa zaidi ni uchumi, ukali wa maisha huko juu. Wanatafuta mtu ambaye ataweza kuleta mabadiliko katika hali ya biashara na kodi na ushuru na kadhalika. Kwa hivyo ujumbe wao ni kutaka kuona kizazi kipya cha Waafrika ambao wako hivi sasa, maanake wanasema kwamba sisi Waafrika ya hapa tuna nusu ya roho yetu iko huku na hmm, nusu iko Afrika, lakini hawa tunaozaa hapa hivi leo hawataki tena kusikia mambo ya Afrika, ndo hmm, unaona kwamba wengi wanagombania kiti, wanataka kuona maslahi yao, maisha yao hapa iwe bora. Asante shukuru, asante sana. Tuungane sasa na Uh, mtafiti uh, tuungane sasa na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa David Monda ambaye yupo New York katika chuo kikuu cha City. Tuangazie sasa ukusanyaji. Monda, naamini sana katika sayansi na katika hesabu, katika utafiti. Mwaka elfu mbili kumi na mbili, ukusanyaji wa maoni haukuwa na imani sana na Barack Obama, ulikuwa umembwaga, lakini akaubwaga kando. Mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili ishirini vile vile ukusanyaji wa maoni haukuwa na uwezo mkubwa kwa Donald Trump, imani ilikuwa hafifu. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili chama cha Demokrati kilifanya vyema sana katika uh, uchaguzi wa kati ya muhula, kinyume na ubashiri wa ukusanyaji huo wa maoni. Kwa sasa hao wanaokusanya maoni wanasema mshindi hajulikani kati ya Donald Trump na Kamala Harris, lakini ukweli usemwe kwamba mshindi labda atapatikana kesho. Mbona sayansi ya hesabu inaonekana kuwashinda wasomi kufanya ubashiri unaoeleweka uliohakika kwa sasa? Uh, ni, ni kwa sababu uh, utafiti huo wa kura ya maoni uh, unaweza kuteleza. Hesabu zinaweza kuteleza na pia dunia duara hautabiriki. um, um, kura ya maoni waweze kumuuliza mpiga kura maswali akakujibu njia moja, akiwa kwa debe anapiga kura vingine. Kwa hivyo, eh, jambo la kwanza ni kwamba wapiga kura wakati mwingine, eh, hawatoi tathmini yao eh, ya kweli, na sana sana utapata wafuasi wengi wa Donald Trump kwa sababu ya matamshi yake machafu na pengine e, umma e, itapigwa na butwa, sehemu za umma zitapigwa na bumbwazi hivi. Wanaogopa kusema ya kwamba watampigia Trump, lakini wakienda kwa debe, ndivyo hivyo watafanya hivyo. La pili, wakati mwingine ni kwamba e, takwimu za wafuasi iwe yu, wafuasi wa Trump E, au wafuasi wa Joe Biden wakati wa mwaka elfu mbili na ishirini pengine wakati mwingine e, idadi ya wafuasi e, sehemu fulani pengine imepungua, e, na kwa hivyo inaleta hitilafu nyingine hapo. Alafu pia jambo jingine ndugu mwenyekiti, ni kwamba wakati mwingine takwimu hizi za kura za maoni zinakusanywa uh, kwa ujumla ya kwamba pengine kukiwa na kura za maoni kama kumi hivi uh, ratili yao hesabu zote zinaweka pamoja mm. Na wanapata uh, uh, uh, ile average, eh, takwimu za kura zote za maoni. Mm -hmm. Na wakati mwingine ni kama inahitilafiana kwa sababu uh, hizi kura zinaleta zina uh, zi, zi, zi, zi bughudha kwa njia fulani Profesa. Iowa ni jimbo ambalo kihistoria ni mizizi ya chama cha Republican, na saa hizi taarifa za vyombo vya habari linasema kwamba Wademokrat wanamenyana sana na Warepublican na, na, na, na wa ni jimbo ambalo Mdemokrat kuwahi kushinda hivi karibuni ni Obama mwaka elfu mbili na nane baada ya hapo ni jimbo la Republican. Mbona Iowa limekuja ghafla na kuwashutua hata hawa wanaokusanya hizi kura za maoni? Takwimu hiyo iliyotolewa uh, uh, na Des Moines Register eh, ni ya kustaajabisha, lakini uh, inatofautiana na kura nyingi zingine ambazo zina zinaonyesha kuna ushindani bado mkali kati ya Donald uh, Trump na na kama na Kamala Harris eh, lakini pia inawezekana kuwa ya kwamba hata ingawa ni ni kura maoni moja ile ambayo ilitolewa na Des Moines Register, ya kwamba pengine kuna ukweli fulani pale lakini kwa ujumla ni kama kura zote zingine za maoni, takwimu zinaonyesha bado ushindani a, hmm, bado ni wa karibu, lakini kama kura hiyo ni ya kweli iki, hmm, ikiwa inatabiri kweli basi Kamala Harris atakuwa na nafasi nzuri ya kushinda uchaguzi kwa sababu Iowa, hmm, iko karibu na Wisconsin na iko karibu na eh, Michigan na, na Ohio ni majimbo, ndugu Asante. Kama wimbi ikianza hivyo Iowa pengine inaweza eh, kuwa wimbi ya wanademokrat eh, kwenye eneo ya Midwest eh, ya Marekani. Profesa David Monda ni mchambuzi na mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York anaangazia namna ambavyo ukusanyaji wa maoni umeshindwa kutabiri mshindi kati ya Donald Trump na Kamala Harris saa chache kuelekea uchaguzi kesho tarehe tano. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA. Zaidi ya wa wapiga kura milioni 76 tayari wamemaliza kupiga kura ya mapema, saa chache kabla ya vituo kufunguliwa kwa siku yenyewe kesho Jumanne. Donald Trump, ambaye mara nyingi amekuwa mkosoaji mkubwa wa wapiga kura kushiriki kura ya mapema, mara hii amekuwa akihimiza wafuasi wake kujitokeza kwa wingi, jinsi ambavyo wanafanya Kamala Harris wa Demokrat. Huba Abdi ametembelea baadhi ya vituo vya kupigia kura na kuandaa ripoti ifuatayo. Deta za upigaji kura wa mapema kutoka shirika la US Election Project zimeonyesha kuwa zaidi ya wa Wamarekani milioni 60 tayari wamepiga kura katika majimbo ambayo yanaruhusu upigaji kura wa mapema georgo Biero, Mmarekani mwenye asili ya Kenya, ni miongoni mwa Wamarekani waliopiga kura mapema katika jimbo la Virginia, hii ikiwa ni mara yake ya nne kushiriki uchaguzi wa Marekani. kwanza kabisa. Uh, niseme ya kwamba kwa Kiingereza ningetumia neno convenience. Uh, manake unaweza, unaweza jiandaa mapema na mipango yako, kisha uchukue muda wako, muda wa kufanya na wa kupiga kura eh, utona ya kwamba hili ni jambo ambalo pengine sisi kama wa, wa Afrika na hata serikali zetu katika bara la Afrika ni jambo ambalo wanaweza kuiga. Katika mazungumzo yetu tunajifunza kuhusu changamoto, fahari na umuhimu wa kushiriki katika uchaguzi kama mhamiaji kutoka taifa jingine. Kiongozi ambayo amemweka, ambayo anaeneza chuki na hali ya kuwachochea wengine dhidi ya wahamiaji. Kwa hivyo jambo hilo lilinikera sana, nikaona ya kwamba hata ikiwa pengine sikubaliani na, na msimamo msimamo wa Democratic Party huenda uh, nikavumilia misimamo hiyo, maana wakati uraia wanachochewa dhidi ya wengine ambao walikaribishwa humu nchini na wanafanya kazi, sio eti wanategemea uh, kusaidiwa na serikali. Hapa kuna ile ule uchochezi, na huo uchochezi ndio mimi kwa kweli siwezi kukubaliana nao. Wanawake wamejitokeza kwa viwango vya juu zaidi huku zaidi ya asilimia hamsini na tatu ya wapiga kura wa mapema wakijitambulisha kuwa ni wanawake. Wengi wanahusisha hili na mijadala ya hivi majuzi ya sera ambayo imevutia nguvu sauti za wanawake katika safu zote za vyama. Salome Gasabile, raia wa Marekani, alipiga kura kwa njia ya posta. Kwanza ni uchumi, kwa sababu uh, kama mfanyakazi na naangalia yupi na, angalia, uh, yupia na economic policy ambayo itanisaidia mimi uh, kwenye maeneo ya uchumi. Pili ni maeneo ya uh, school choice education reform. Mi ni mama, ni mtoto mdogo, naangalia nani ana the best platform uh, kwa education yake. Naangalia pia vitu kama health. Ninaamini kwamba wazazi tuwe na uhuru wa uh, medical freedom. Kukiwa na idadi kubwa ya watu waliojitokeza kupiga kura mapema, wataalam wanaamini kuwa mwelekeo huu unaweza kuashiria hali mpya ya uchaguzi sio tu Marekani bali pia ulimwenguni. Huba Abdi, VOA, katika jimbo la Virginia. Asante sana Huba Abdi. Na je, umewahi kufikiria, kwani uchaguzi wa rais wa Marekani mara zote ya hufanyika wakati wa majira ya kipupwe na siku ya Jumanne? hii ikitamaduni inarejea nyuma takriban miaka mia mbili iliyopita wakati Marekani ilipokuwa ikionekana tofauti sana na ilivyo hivi leo. Kennes Bwire anatupasha zaidi. Mwishoni mwa miaka elfu moja mia saba na mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia nane majimbo ya Marekani yaliitisha uchaguzi wa urais katika kipindi cha siku 34 ambao uligeuka kuwa na matatizo. Watunga sera haraka waligundua kwamba majimbo ambayo yalifanya uchaguzi wa mapema katika kipindi hicho cha siku 34 huenda yaliingilia ukusanyaji maoni wa umma na kushawishi matokeo ya kura katika majimbo ambayo yalifanya uchaguzi wao baadaye. Suluhisho lilikuwa kuunganisha mchakato wa uchaguzi kwa kuchagua siku maalum ambapo kila mtu atapiga kura. Mwaka 1845 bunge lilipitisha sheria iliyoamua siku ya Jumanne baada ya Jumatatu ya kwanza ya mwezi Novemba kuwa ni siku ya uchaguzi, tarehe ambayo imebaki kuwa hivyo hadi hii leo. Lakini nini hasa lilifikisha bunge katika hatua hii? Sehemu kubwa ya Marekani ilikuwa ya mashambani katika karne ya 19 na maisha yalizunguka katika taratibu za kawaida ya upandaji, mavuno na kuuza mazao. Jumatano ambayo ndiyo inaonekana kama ndiyo siku ya soko kwa wakulima haraka, siku hiyo haikuangaziwa. Jumapili ilitengwa kwa watu kwenda kanisani, kwa hivyo siku hiyo pia haikuwa njia nzuri mbadala, kwa sababu watu wengi waliishi mbali na vituo vya kupigia kura. Bunge pia lilitaka kuwapa wapiga kura muda wa kusafiri kwenda kwenye vituo. Jumanne ikawa ndiyo siku mwafaka, na iliruhusu muda wa kutosha kusafiri baada ya kwenda kanisani bila ya kuathiri shughuli zao kuu za kila siku. Wakulima pia walikuwa na ushawishi kuhusu siku ya uchaguzi katika mwezi kama ni majira ya machipuko au ya joto, ambayo kitamaduni ilikuwa ni msimu wa upandaji. Wakati mwishoni mwa majira ya joto na mwanzoni mwa majira ya kipupwe ilikuwa ni kipindi cha mavuno, kwa hivyo ilieleweka vyema kuitisha uchaguzi mwezi Novemba, wakati mavuno yalikuwa kwa kawaida yamekwisha kufanyika, lakini ni wakati wa hali ya hewa ya baridi kali ndiyo inaanza kuingia. Siku hizi nchi nyingi kote duniani huitisha chaguzi zao siku ya Jumapili, lakini Marekani bado imeendelea na mpango wake wa kitamaduni wa siku ya uchaguzi kuwa Jumanne. Baadhi wamesema imekuwa ni rahisi kwa nguvu kazi ya sasa ya Marekani, ambapo kwa kawaida Jumatatu mpaka Ijumaa ni siku ya kazi kupiga kura ikiwa ni pamoja na siku ya uchaguzi iwe ni siku kuu ya serikali kuu. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa mpito wa Chad Muhammad Idris Deby ametishia kuiondoa nchi hiyo ya Afrika ya Kati kutoka kwenye kikosi cha kimataifa cha ulinzi ambacho alisema kimeshindwa katika jukumu lake la kukabiliana na makundi ya waasi katika eneo la Ziwa Chad. Waendesha mashitaka wa Ufaransa hii leo wa Jumatatu walisema wamefuta uchunguzi wa tuhuma za unyanyasaji wa kingono na kimaadili dhidi ya aliyekuwa rais wa shirikisho la soka la Ufaransa FFF Noel Lagrat. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameweka maua kwenye sanamu za viongozi wa mapinduzi Minin na Pozashki kwenye bustani ya Red wakati wa maadhimisho ya umoja wa nchi hiyo. Uhispanya inapeleka majeshi elfu saba na mia tano katika eneo lake la mashariki lililokumbwa na mafuriko makubwa. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante kwa kusikiliza. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.